18 ตอบกลับ

ท้องอ่อนๆ อย่าเพิ่งทานยาแก้ท้องอืดนะคะ คุณหมอที่ศิริราชบอกว่าตัวอ่อนกำลังสร้างอวัยวะ ยังไม่ควรทานยาแก้ท้องอืดค่ะ ให้ใช้วิธีขยับตัว จิบน้ำขิง เดินบ่อยๆ ค่ะ แต่ถ้าไตรมาสสอง/สามแล้ว ถ้าทนไม่ไหว ทาน อีโน/แอร์เอ็กซ์/กาวิสค่อน ช่วยได้ค่ะ แนะนำให้ออกกำลังกายเบาๆ เปิดคลิปออกกำลังสำหรับคนท้องในยูทูปเลยค่ะ มีเยอะมาก วันละ 20 นาที ได้ผลดีมากค่ะ สบายตัวขึ้นเยอะ

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ บ้านนี้เลือกเอากระเทียมหอม กระชาย มาปรุงอาหาร บางวันเอาขิงมาหันเป็นแว่นต้มดื่ม ช่วยได้นะคะ

เป็นค่ะ ทรมานทั้งวัน คุณแม่กินมื้อละน้อยๆ แต่แบ่งเป็นทานหลายๆมื้อ รู้สึกอืดมากเคี้ยว Air-x ได้ค่ะ

เป็นค่ะทานอะไรก็ไม่ค่อยได้ค่ะ บวกกับ แพ้ท้องหนักมากอวกทุกครั้งที่กินอะไร

มันเป็นเรื่องปกติของคนท้องคะ ท้องอืด,อาหารไม่ย่อย,กรดไหลย้อน,ท้องผูก

VIP Member

เป็นค่ะ ช่วงแรกๆจะท้องอืดบ่อยมากค่ะ กินนิดเดียวก็อืดค่ะ

เป็นค่ะ อืดจน4เดือนกว่าจะหาย ทรมานมากๆเลยค่ะตอนนั้น

VIP Member

เป็นปกติค่ะแม่ ดื่มน้ำ ทานผักผลไม้เยอะๆ ช่วยได้ค่า

เป็นค่ะ ท้องอืดหนักมากเลยค่ะ

เป็น​ทุกวันค่ะ เรอจนจะอ้วกเลย