19 ตอบกลับ

วันนี้เพิ่งไปตรวจครรภ์มา ตอนนี้ 4 เดือนกว่า ถามหมอว่าเมื่อไหร่ลูกควรตอดและจะรู้สึกอย่างไร หมอบอกว่าไม่ต้องคิดเรื่องนี้เลย เพราะเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันอาจช้าหรือเร็ว ที่จริงเขาดิ้นในท้องเราตลอดแหละค่ะ แค่ว่าพอเขาแรงเยอะพอที่จะทำให้แม่รู่สึกได้เมื่อไหร่เท่านั่นเอง หมอบอกว่าถ้า 6 เดือนแล้วยังไม่รู้สึกอะไรเลยค่อยกังวล อย่าคิดมากนะคะ

อ่อค่ะ ขอบคุนมากนะค่ะ ได้ความรู้มาเพิ่มอรกเยอะเลย😊

ใจเย็นๆนะค่ะ เราจะรู้ว่าลูกดิ้นช่วงอายุครรภ์ไหนต้องขึ้นอยู่กับผนังหน้าท้องของคุณแม่ด้วยค่ะเพราะสรีระร่างกายของแต่ล้ะคนไม่เท่ากันน้าา ช่วง4เดือนท้องอาจจะเล็กอยู่แต่พอเข้าช่วงอายุครรภ์ที่5-6ท้องจะค่อยๆใหญ่ขึ้นนแน่นอนค่ะไม่ต้องห่วงง

ค่ะ ขอบคุนมากค่ะ

บ้านนี้4เดือนกว่าเล็กเหมือนกันค่ะ แรกๆแค่ตอดๆแต่เมื่อเช้าพึ่งได้สัมผัสคำว่าดิ้นเป็นครั้งแรกๆค่ะก่อนน้องบ้านนี้จะดิ้นจะเป็นเหมือนมดลูกลอยตัวนูนๆขึ้นมาใหญ่ๆแล้วก็ดิ้นวึ๊บวั๊บๆบ่อยเลยค่ะแม่ ลองดูไปอีกหน่อยนะคะแม่

VIP Member

4เดือนครึ่งแล้วค่ะ น้องตอดนะคะ แต่แรงมาก ดิ้นตลอดเวลาเลยค่ะ ยิ่งเปิดเพลงให้ฟังก็จะดิ้นจนเห็นได้ชัดเลยค่ะ ดิ้นแรงมากๆจนบางทีนอนไม่หลับเลยค่ะ

เดี๋ยวก็ดิ้นแรงขึ้นค่ะ แรกๆก็เริ่มตอดเหมือนกันค่ะ พอเข้า4เดือนจะ5เดือนก็เริ่มแรงขึ้นๆ😂จุกไปหมดแล้วค่ะ

4เดือนครึ่งแล้วค่ะ ท้องไม่โตน้ำหนักก็ไม่เพิ่ม น้องก็ยังไม่ดิ้นเหมือนกันค่ะ กังวนนิดหน่อย พยายามไม่เครียดยุค่ะ

เหมือนกันค่ะนี่ก้ท้องเล็กเหมือนคนอ้วนเสยๆไม่มีความรุ้สึกว่าดิ้นรึยัง

ประมาณ5เดือนค่ะ 5-6เดือนลูกก็ยังดิ้นไม่สม่ำเสมอเลยค่ะ เพราะน้องตัวเล็กมากๆ

บ้านนี้4เดือนกว่าๆ เริ่มรู้สึกว่ามีอะไรตอดๆในท้อง แต่นานๆที (ท้องแรกค่ะ)

ท้องแรกเหมือนกันค่ะ

ท้องออก6 เดือนค่ะแม่ แล้วน้ำหนักก็จะเริ่มขึ้นช่วง5-6 เดือนจ้า

16 w ท้องยังเล็กเหมือนกันคะ แต่น้องดุ๊กดิ๊กๆเก่งมาก