32 ตอบกลับ

แนะนำลองถามคุณหมอนะคะ 5 เดือน ยังไม่น่าจะบวม ของแม่บ้านนี้เริ่มบวมตอน 7 เดือนค่ะ แต่บวมไม่มาก หมอบอกอย่ายืนนาน เดินนาน พอโรงเรียนปิดเทอม (ทำงานเป็นครู) ไม่ได้ไปทำงาน เท้าก็เลิกบวมเลยค่ะ ตะคริวก็ไม่เป็น เหมือนร่างกายเราได้พักผ่อนเพียงพอ

ของเราบวมอยู่สองวันเพราะวันนั้นยืนทำงานบ้านนานไปหน่อย แล้วก็หายบวม แต่ถ้านานกว่านี้แม่ควรไปหาหมอนะคะ ถ้ามีอาการเหล่านี้ร่วมด้วย 1.ตาพร่า ปวดหัว 2.จุกลิ้นปี่ 3.ความดันสูง 4.บวมแล้วกดเป็นรอยบุ๋ม 5.น้องดิ้นน้อย 6.น้ำหนักขึ้นเร็ว

เคยเป็นค่ะท้องแรกคุณหมอบอกครรภ์เป็นพิษมีอาการปวดหัวเพราะความดันขึ้นสูงมากตาพร่ามัวได้ผ่าคลอดแบบฉุกเฉินค่ะโชคดีตอนนั้นมีคนอยู่ด้วยไปส่งโรงพยาบาลทันค่ะ(คลอดก่อนกำหนด)แต่พอคลอดลูกออกมาอาการทุกอย่างก็หายไปค่ะ

บ้านนี้4เดือนเข้า5เป็นเหมือนกันค่ะไปหาคุณหมอเค้าบอกอายุครรภ์ยังไม่ใช่ช่วงที่จะครรภ์เป็นพิษเปนเพราะนั่งห้อยขามาก

เอาเท้าแช่น้ำอุ่นก้อช่วยได้ค่ะบ้านนี้บวมทุกวันเพราะทำงานนั่งตลอด

ถ้ากดเเล้วบุ๋มไม่คืนสภาพทันทีควรไปพบหมอนะคะ ไม่ต้องมาทำท่าอะไร เสี่ยงครรภ์เป็นพิษ

เขาเรียกน้ำลงท้าวค่ะเเม่ ไปหาหมอ หมอก็บอกเเบบนี้ล่ะค่ะ ให้เอาหมอนลองท้าวเวลานอนค่ะ

แม่บ้านนี้25wถ้ายืนหรือนั่งนานๆจะบวมคะ นอนพักจะหายคะ ถ้ากดแล้วบุม แม่ควรไปหาหมอนะคะ

อาการคล้ายครรภ์เป็นพิษ​ คุณแม่ลองสอบถามและให้หมอตรวจเลือดและน้ำตาลให้ด้วยนะคะ

เปนคะ ตอน4-5เดือน เดินเยอะเกินไปและก้อนั้งห้อยขานานคะ แต่ตอนนอนยกขาสูงตื่นมาก้อหาย

บ้านนี้ ทำงานนั่งห้อยขาตลอดทั้งวันค่ะ แต่พอ นอนยกเท้าสูงเช้าก้อหายเหมือนกันค่ะ

กดแล้วบุ๋มเป็นหนึ่งในอาการเสี่ยงครรภ์เป็นพิษค่ะ รีบไปหาหมอนะคะ