14 ตอบกลับ

นน.น้องเท่าไหร่คะ ของแม่ก็ถือว่าขึ้นเกินนน.น้องนะคะ ปกติตามเกณฑ์เด็ก 7 เดือน นน.ไม่เกิน 1,200g แต่ของแม่ขึ้นมา 3 โลกว่าค่ะ โฟกัสแค่นน.น้องตามเกณฑ์พอค่ะ

แม่อย่ากังวลนะคะ ยิ่งขึ้นเยอะยิ่งตกกับแม่ กลายเป็นอ้วนหลังคลอด โฟกัสที่สุขภาพและน้ำหนักลูกพอค่ะ ทานครบ5หมู่ ทานยาที่หมอให้ แค่นี้พอแล้วค่ะ

VIP Member

นน. แม่ไม่มีผลต่อลูก โฟกัสที่ นน. ลูกค่ะ เวลาซาวแนะนำถามหมอว่าลูก นน. ตามเกณฑ์มั้ย บางคนขึ้น 20 กว่าโล ลูกคลอดมาแค่ 2 พันกว่า

VIP Member

ไม่ต้องกังวลค่ะเเม่ น้ำหนักขึ้นเยอะไม่ใช่ว่าไปอยู่ที่ลูกนะคะ บ้านนี้ขึ้นเดือนละ1กิโล น้องตามเกณฑ์ดีค่ะ

ต้องดูที่น้ำหนักลูกนะคะ ไม่ใช่น้ำหนักแม่ค่ะ ถ้าลูกน้ำหนักตามเกณฑ์ก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

ของบ้านนี้ขึ้น 4 โลเองค่ะ ท้อง 8 เดือน ลูกน้ำหนักตามเกณทุกอย่าง แม่ไม่ต้องกังวลนะค่ะ

ดูน้ำหนักน้องเป็นหลักจ้าแม่ ถ้าน้องน้ำหนักตามเกณฑ์ก็ไม่ต้องกังวลจ้า

Super Mum

ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ เขาจะดูที่น้ำหนักลูก ไม่ใช่น้ำหนักแม่

บ้านนี้ก่อนท้อง50 ตอนนี้7เดือน58แล้วค่ะ. กล้วย นมไข่ทุกวันค่ะ

VIP Member

เน้น อาหารประเภทโปรตีนค่ะแม่ พวกนม เนื้อสัตว์ ไข่ไก่