17 ตอบกลับ

บ้านนี้อาทิตย์หน้าครบ8เดือนท้องก็ยังเล็กอยู่ค่ะ โดนทักประจำ บางคนบอกเหมือนไม่ได้ท้อง บางคนบอกเหมือนท้องได้4-5เดือน แต่ก็เท่านั้นแหละค่ะ ปล่อยๆเค้าไป ถ้าตัวแม่แข็งแรงน้องน้ำหนักตามเกณฑ์ก็โอเคแล้วค่ะ ตราบใดที่หมอยังไม่ได้บอกว่าน้องตัวเล็กไปก็ไม่ต้องกังวลนะคะ คนที่ทักๆเค้าไม่ใช่หมอเค้ารู้ดีไปกว่าหมอไม่ได้หรอกค่ะ

คิดซะว่าแม่โชคดีนะคะที่กินแล้วลงน้องหมดเลย แม่คลอดน้องออกมาก็ไม่ต้องลดน้ำหนักลดหุ่นเยอะนะคะ

เราก็โดนทักว่าท้องเล็กเหมือนกัน ตอนนี้33สัปดาห์ น้ำหนักเราขึ้นมาแค่5โลเอง ไปหาหมอมาวันนี้น้ำหนักลูก 2080 กรัม หมอบอกเด็กตัวไม่เล็กนะ ตามเกณฑ์ดี ไม่ต้องกังวลเรื่องขนาดท้องและน้ำหนักนะคะ ถ้าน้ำหนักลูกตามเกณฑ์

ถ้านน.ไม่ขึ้นหรือขึ้นน้อยมาก ท้องเล็ก แต่หมอซาวด์แล้วไม่ว่าอะไรเรื่องนน.ลูก ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลเลยค่ะ แถมดีซะอีก เพราะแปลว่าเรากินลงลูก ไม่ได้กินลงตัวเองค่ะ หลังคลอดก็จะได้หุ่นกลับสวยเป๊ะไวด้วย

ขอบคุณมากนะคะ ค่อยสบายใจหน่อย ❤😊

เราคนนึงที่ไม่เคยสนใจคำพูดพวกนี้เลย ถ้าหมอบอกน้องน้ำหนักตามเกณก็พอใจแล้ว คนอื่นไม่ใช่หมอ ไม่ได้เอาหัวมุดเข้าไปดูน้องข้างใน อย่าไปใจงส่ใจมาก ทำให้เราติตตกป่าวๆ ทานนม ทานไข่ ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ ค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อย❤

VIP Member

นี่8เดือนแล้วยังโดนท้วงเลยค่ะ ส่วนตัวไม่คิดมากค่ะ หาหมอ หมอก็ไม่ได้ว่าอะไร คนอื่นจะว่ายังไงก็ช่างค่ะ เพราะปกติก็เป็นคนผอมอยู่แล้วน้ำหนักขึ้นยากด้วย

ลงลูกใช่ไหมค่ะ นี่ไม่ค่อยกินเยอะช่วงแรกด้วยเพราะเบื่ออาหารมากพึ่งจะมากินเยอะช่วงไตรมาสสุดท้าย

ไม่ต้องสนใจหรือกังวลนะคะ​ บ้านนี้โดนทักทุกวันช่วงนี้​ ตอนนี้31วีคคนพึ่งรู้ค่ะว่าท้อง​ ฟังหมอค่ะแม่ไม่ต้องฟังคนอื่น​

เราก็คนแรกค่ะ​ น้ำหนักขึ้นมา4โล​ แต่น้องเกินเกณฑ์​ ซาวน์ล่าสุดตอน29วีค​ 1850กรัม​ ไม่ต้องคิดมากค่ะแม่​ ท้องเล็กไม่ได้หมายความว่าน้องตัวเล็กค่ะ​ บ้านนี้ยังไม่ค่อยมีคนรุ้เลยว่าท้อง​ รู้ไม่กี่คนเอง​

บ้านนี้้ท้อง2ค่ะมีแต่คนว่าท้องเล็กลูกคงไม่ถึง3โลน้ำหนักแม่ก็ขึ้นน้อยมากวันนี้ไปหาหมอมาน้องหนัก3200กว่าแล้วค่ะ37+1ค่ะ

ท้องเล็ก ถ้าคุณแม่อัลตร้าซาวด์แล้วหมอบอกว่าน้องเจริญเติบโตไปตามอายุครรภ์ก็น่าจะไม่เป็นอันตรายไม่ต้องกังวลค่า

ขอบคุณนะคะ ❤

เราก็7เดือนค่ะท้องแทบไม่ออกเลยมีแต่คนทักท้องเล็กขนาดนี้ลูกจะตัวเล็กขนาดไหนกังวลเหมือนกันค่ะท้องแรกด้วย

อย่าไปสนใจค่ะ ลูกน้ำหนักตามเกณฑ์ก็พอ ท้องใหญ่ก็ไม่ได้แปลว่าลูกจะตัวใหญ่ไขมันหน้าท้องแม่ทั้งนั้น

คงเพราะเค้าเป็นคนตัวเล็กด้วยท้องเลยไม่ค่อยโต พยายามคิดแบบนี้ทุกครั้งที่มีคนทักค่ะ😅