12 ตอบกลับ

ได้ค่า ให้หมอประเมินสุขภาพและตำแหน่งรกก่อนนะคะ ถ้าไม่มีภาวะใดๆแทรกซ้อนสามารถออกกำลังกายได้ค่ะ แนะนำเป็นโยคะ pilates เดินเบาๆก่อนนะคะ ส่วนบ้านนี้ออกกำลังกายมาตลอดการตั้งครรภ์เลยค่ะ จะบอกว่ามันดีมากเลยค่ะ แม่ไม่เคยปวดเมื่อย,บวม,เป็นตะคริว แถม นน ขึ้นเหมาะสม ลูก นน ดีด้วยค่ะ แม่ workout ตั้งแต่10w-38wค่ะ คลอดตอน 38wนิดๆค่ะ ออกกำลังกายหลายรูปแบบมากค่ะ ทั้งเวทเทรนนิง HIIT cardioอื่นๆ เดินถือดัมเบล ปั่นจักรยานในฟิตเนส ว่ายน้ำ เพราะตัวเองเป็นเทรนเนอร์+คนที่ออกกำลังกายแบบเวทเทรนนิงมาก่อนท้องหลายปีด้วยค่ะ พอหลังคลอด 3 เดือนก็กลับมาออกกำลังกายเหมือนเดิมจนตอนนี้ค่ะ ตามภาพ>>ซ้ายตอนท้องจะ 6 เดือน ขวาคือหลังคลอดน้องได้ 1 ปีนิดๆค่ะ แม่ผ่าคลอดนะคะ

TapFluencer

ออกได้ค่ะ อาจจะเริ่มจากเบาๆ อายุใกล้ๆกัน ตอนนี้ไม่ได้ทำงานอยู่บ้านเฉยๆ สำหรับเราถ้าไม่ได้ออกแรงเลย จะยิ่งรู้สึกหมดแรงหนักกว่าเดิมค่ะ

บ้านนี้ก่อนท้องออกกำลังกายอยู่แล้ว เลยออกต่อเนื่อง แต่ช่วงนี้ ออกอาการจะขี้เกียจไปหน่อยเลยไม่ได้ออกเลยค่ะ

ต้องออกนะคะ โยคะ ท่าที่ทำให้กล้ามเนื้อมีแรงคลอด หรือว่าเดินวันละ20-30นาทีค่ะ ช่วยได้เยอะ

VIP Member

ออกได้ค่ะ แต่ต้องเลือกให้เหมาะสมกับสุขภาพแม่ เช่น โยคะ ว่ายน้ำค่ะ

ไปเดินเบา ๆ ที่สวนสาธารณะเป็นประจำค่ะ รู้สึกสบายตัวดี

เราก็เป็นค่ะปวดไปหมด คลอดแล้วก็ยังไม่หายเลยทรมานมาก

Super Mum

ออกได้ค่ะ แต่ควรเป็นท่าที่เหมาะกับคนท้องนะคะ

ขอบคุณค่ะ...สำหรับทุกคำแนะนำ

โยคะ เบาๆได้ค่ะ