10 ตอบกลับ

TapFluencer

บ้านนี้ตอนท้องน้องได้ 9 week มีเลือดสีน้ำตาลออกมาน่าจะครึ่งแผ่นอนามัยเป็นวันแรกไม่ได้ไปหาหมอเป็นวันสองไปหาหมอๆบอกว่าเสี่ยงแท้งคุกคามและคุณหมอก็ไม่ได้ให้ยาอะไรเลยแนะนำให้นอนเยอะๆห้ามเดินบ่อย จากนั้นก็หายและ 1 สัปดาห์ต่อมาก็เป็นอีก 1 วันและหาย เป็นแบบนี้อีก 2 ครั้ง จนเข้า 3 เดือนถึงได้หายไปเลย ตอนนี้คลอดน้องแล้วน้องแข็งแรงดีค่ะ

สู้ๆนะคะแม่

ออกไปเรื่อยๆค่ะแม่ ของเราเป็นแท้งคุกคามตั้งแต่ 6 วีค ออกทั้งแดงสดไหลตามขาทั้งน้ำตาลติดทิชชูมีหมด ไปนอนแอดมิด 5 คืนน้ำคร่ำรั่วอีก ทั้งกินทั้งฉีดยากันแท้ง ตอนนี้ได้ 16 วีค เพิ่งหายมีเลือดได้สักสัปดาห์กว่าๆ ดูแลตัวเองค่ะ เดินให้น้อย ไม่ยกของหนัก ไม่มีเพศสัมพันธ์ บอกน้องให้เกาะเราแน่นๆค่ะ ✌️

บ้านนี้5เดือน มีเลือดออกแบบแม่เรยค่ะ รอบแรกออกไปหาหมอ หมอบอกปกติ รอบสองออกแต่ไม่ได้ไปมันก่หายไปเอง ตอนนี้มารอบสามอีกค่ะ กังวนกลัวจะเสี่ยงแท้วคุมคามหรือคลอดก่อนกำหนดมากค่ะ

เลือดออกในช่วง 4-6 วีค เป็นได้ทั้งแท้งคุกคาม และ ท้องลมค่ะ .. ต้องติดตามอาการและอัลตราซาวด์ ดูการเจริญเติบโตของน้องเป็นระยะๆ .. ประมาณ 1-2 อาทิตย์น่าจะทราบแนวโน้มค่ะว่าเป็นในทางไหน

วันแรกออกเป็นเลือดสดมั้ยแม่ถ้าได้ยามากินแล้วมีสีน้ำตาลติดกางเกงในแสดงว่าเป็นเลือดเก่าจ้าเค้าเคยมีภาวะแท้งคุกคาม

เปนเหมือนกันค่ะตอนนี้ ได้5เดือนแล้วค่ะ

โห หมอจะรอเลือด 3 ผ้าอนามัยเลยหรอคะ วันที่เราเลือดออก 3 แผ่น นั่นคือวันที่น้องหลุดออกมาแล้วนะคะ 🥲

ใช่ค่ะ เลือดยังไม่หยุดเลยค่ะ ยังเป็นเลือดสีน้ำตาลออกมา

นอนนิ่งๆก่อนนะคะ อย่าเดินเยอะ ลุกไปแค่กินข้าวกับเข้าห้องน้ำพอ

รอดูคะ ถ้าออกมาสดๆในบริมาทที่เยอะควรไปหาหมอคะ

นอนนิ่งๆ ขยับตัวให้น้อยที่สุดค่ะ

Super Mum

พักผ่อนเยอะๆ นะคะแม่