1 ตอบกลับ

VIP Member

ปวดหน่วงๆ จี้ดๆ เกิดจากลูกเริ่มตัวใหญ่ขึ้นกล้ามเนื้อเลยต้องขยายตาม ส่วนอาการท้องแข็งให้สังเกตุว่าท้องแข็งหรือลูกยืดตัว ท้องแข็งถ้าจับดูจะแข็งทั้งท้อง แต่ถ้าลูกยืดตัวจะมีส่วนที่นิ่มๆ ถ้าท้องแข็งมากๆ ให้นอนพักเฉยๆ ดูว่าหายไหม อยากให้แม่บรรทึกการท้องแข็งด้วยจะดีมากค่ะ วันนึงเราท้องแข็งได้หลายรอบ แต่จะไม่ปวดหนักขึ้นเรื่อยๆ ถ้าปวดขึ้นเรื่อยๆ แข็งทุก 5 นาที ให้รีบไปหาหมอนะคะเสี่ยงคลอดก่อนกำหนด หรือให้หมอตรวจดีที่สุดค่ะ

แม่แบ่งท้องเป็น 4 ส่วนค่ะ ถ้าแข็งทั้ง 4 ส่วนเลยคืออาการท้องแข็ง แต่ถ้าเจ้าตัวเล็กยืดตัวหรือโก่งตูด จะแข็งเป็นบางจุด หรือถ้าโก่งแรงๆ จะสังเกตุได้ว่าท้องแม่จะเบี้ยวๆ ☺️