7 ตอบกลับ

เคยอ่านมานะค่ะ เเละเคยเห็นบ้างคนก็มีอาการแบบนี้หลังคลอดไป ฮอร์โมน ค่ะ เป็นภาวะซึมเศร้าหลังคลอด บ้างคนเป็นเยอะมาก ไม่หายต้องปรึกษาหมอนะค่ะ บ้างคนเป็นอยู่ช่วงนึ่งอารมณ์แบบนี้ก็จะหายไปเอง แต่ถ้าแม่เป็นเยอะ คิดเยอะ วิตกกังวล เครียด คิดไปกอ่นคิดเอง ไม่มีความสุข หดหู่ เศร้า เสียใจ ถ้าไม่หายเป็นเยอะ แม่ต้องปรึกษากับหมอนะค่ะแม่ และแม่พยามอย่าคิดมากทำใจให้สบาย มองหน้าลูก ทำอารมณ์ให้ดีมีความสุข พยามอย่ากักตัวเองอยู่ในความหดหู่ เศร้าๆ ซึมๆ ไม่ดีค่ะ หาอะไรทำ นะค่ะแม่

บ้านนี้ก็รู้สึกค่ะ รู้สึกตั้งแต่ไม่ได้ท้องเลย เวลาจับหัวนมจะรู้สึกวาร์ปๆตึงๆหดหู่ๆในกมลยังไงอธิบายไม่ถูก แต่ตอนนี้ยังไม่คลอดค่ะท้องแรก ก็กลัวอยู่นะคะว่าเวลาลูกดูดนมแล้วจะรู้สึกแบบที่ว่า เพราะไม่ชอบอาการนี้เลย

Super Mum

แม่ปรึกษาหมอดีกว่าไหมคะ แม่อาจเครียด บ้านนี้รู้สึกมีความสุขทุกครั้งที่ลูกดูดนม แม่ลองทำใจให้สบาย มองหน้าลูกเวลาลูกดูดนม พอน้องโตอีกนิด น้องจะสบตาแม่ด้วยค่ะ

ทำใจสบาย​ๆ​นะคะ มองหน้าลูก​แล้วคิดว่านี่คือของขวัญ​ที่ดี​ที่สุด​ของเรา​ คือชีวิต​ของ​เรา คือ​ความ​ภูมิใจ​ของ​เรา บ้านนี้มีความสุข​มากค่ะเวลาลูก​ดูดนม

ปรึกษาหมดเลยคะแม่กัวจะเปนโรคซึมเศร้าหลังคลอดนะคะ

อาการซึมเศร้าหลังคลอดคุณแม่ลองปรึกษาคุณหมอดูค่ะ

🥺