กำหนดวันคลอด

ทุกคนค่ะขอความคิดเห็นหน่อยคือตอนนี้เราท้องได้30สัปดาห์แล้วค่ะกำหนดคลอดครั้งแรกนับตามประจำเดือนคือ"19ธันวาคม(จำประจำเดือนครั้งสุดท้ายได้ค่ะเพราะเตรียมจะมีน้องเลยจดไว้ของทุกเดือน)แล้วพออายุครรภ์10สัปดาห์หมอก็ซาวด์ที่โรงพยบาลแล้วในแผ่นซาวด์เครื่องบอกว่า"3มกราคม64 หมอเลยเอาตามแผ่นซาวด์แทนวันกำหนดคลอด แต่พออายุครรภ์เราได้19สัปดาห์เราก็ไปซาวด์ดูเพศลูกที่(คลีนิก)แล้วในแผ่นซาวด์บอกว่ากำหนดคลอด "28ธันวาคม63 แล้วแบบนี้เราจะเชื่อวันไหนดีค่ะ แต่มีคนทักบ่อยมากว่าท้องลงต่ำมากแล้วน่าจะไม่ถึงปีหน้า 🙏ขอบคุณทุกคอมเม้นค่ะ

1 ตอบกลับ

นับจาก ปจด วันแรกของครั้งสุดท้ายจะชัวร์สุดค่ะ

เครื่องซาววัดจากน้ำหนักตัวเด็กค่ะ หมอจะยึดที่เครื่องซาวคือกรณีที่จำประจำเดือนมาไม่ได้ และจะยึดแค่ซาวด์ครั้งแรกค่ะ