17 ตอบกลับ

ถ้าเป็นความเชื่อโบราณ ก็คือ โกนเพื่อให้น้องเลี้ยงง่าย ไม่งอแง ไม่ดื้อ ส่วนที่บ้านนี้โกนเพราะ ผมน้องจะเส้นสวย ขึ้นเสมอกันมากกว่าเดิม และจะได้ผมที่สะอาดให้น้องค่ะ แล้วแต่บ้านไหนสะดวกไม่สะดวกโกน

คิดในความเป็นจริงคือ เหมือนที่เราเด็กๆโกนขนหน้าแข้ง รักแร้ แล้วมันก็ขึ้นใหม่ เส้นหนากว่าเดิม ประมาณนั้นค่ะ เส้นผมก็เหมือนกัน จะได้ช่วยให้น้องผมหนาๆนะคะ 😊

ไม่โกนก็ได้ค่ะไม่เป็นไร แต่ถ้าผู้ใหญ่​อยากให้โกน ก็บอกท่านว่าให้ขลิบปลายผมแทนได้มั้ย ถ้า​หากผู้​ใหญ่ท่านถือก็ให้ขลิบแทน

บ้านนี้ไม่ได้โกนสักคนเลยคะ ให้พระท่านขลิบ แล้วตามด้วย ปู่ย่า ตายาย พ่อแม่ เพื่อความสิริมงคล เด็กๆ แข็งแรงกันทุกคนนะคะ

บ้านเราไม่โกนค่ะ แค่กลัวลูกไม่หล่อเฉยๆ55555555 คอยตัดผมเอาแทนค่ะ 😂 แต่บ้านแม่สาเค้าพูดบ่อยๆอยากให้โกน แต่เราไม่ให้โกนค่ะ

VIP Member

แล้วแต่ค่ะแม่ จะโกนก็ได้ ไม่โกนก็ไม่ได้ แต่บ้านนี้โกนเพราะไขที่หัวน้องเยอะมาก โกน4รอบกว่าจะหมด😂ทำความสะอาดง่ายด้วย

ของเราโกนค่ะ เพราะเค้าบอกว่าผมไฟมันเหม็นเปรี้ยว สงสารลูกสาวมาก แต่โกนแล้วก็บำรุงวนไปค่ะ 😂

ลูกคนแรกก้อไม่โกนค่ะ คนนี้ไม่รู้โกนมั้ย ดูอารมณ์แม่อีกที่ แม่เป็นใหญ่😂😂😂😂

บ้านนี้ลูกคนแรกไม่โกนคะ ก้ปกติดีนะคะ มันแล้วแต่ความเชื่อจ้า

VIP Member

บ้านนี้ก็ไม่โกนคะ ยายบอกว่าไม่จำเป็น 😅