9 ตอบกลับ

กินนมแม่ล้วน ไม่ถ่าย 2-3 สัปดาห์ยังได้ค่ะ ไม่ถือว่าท้องผูกเพราะลำไส้ของลูกเริ่มที่จะดูดซึมนมแม่ได้ดีขึ้นมาก ทำให้สารอาหารถูกดูดซึมได้ดีขึ้น เหลือกากอาหารออกมาน้อย ไม่ใช่ท้องผูก ช่วงนี้จะถ่ายห่างลงจากเดือนแรกๆ เป็นปกติ ไม่จำเป็นต้องกินยาระบายหรือน้ำผลไม้แต่อย่างใด เน้นว่าเวลาถ่ายแต่ละครั้งต้องถ่ายสะดวก อุจจาระจะดูนิ่มดี อาจมีส่วนแข็งเล็กน้อยในช่วงต้นๆ ลูกจะอารมณ์ดี กินได้ ท้องไม่อืด ไม่ร้องกวน ก็ถือว่าปกติค่ะ **อยากให้ลูกถ่ายคุณแม่ควรทานมะละกอ พรุน ส้ม,ดื่มน้ำเยอะๆ,เน้นให้ลูกกินนมส่วนหน้าซึ่งมีแลคโตสช่วยขับถ่าย

ปกติค่ะแม่ แต่ช่วยได้คือ นวด คลึงเบาๆที่ท้อง แบบตามเข็มนาฬิกา 20 ครั้ง หลังอาบน้ำทุกครั้ง ช่วยให้ขับถ่ายง่ายขึ้นจ้า บ้านนี้นมแม่ล้วน เป็นเหมือนกัน คุณหมอแนะนำแบบนี้จ้า

VIP Member

ไม่เป็นไรค่ะแม่ แต่ถ้าแม่กังวลให้น้องกินนมส่วนหน้าเยอะๆส่วนหลังน้อยๆค่ะ

กินนมแม่ ไม่ถ่าย20วันยังถือว่าปกติค่ะ ถ้าลูกไม่งอแง แม่ก็สบายใจได้เลยค่ะ

นมแม่ย่อยง่ายไม่ถ่ายทุกวันได้ค่ะ ลองนวดท้อง,ทำท่าปั่นจักรยานค่า

แม่ลองทานส้ม มะละกอ นะคะ (ไม่เยอะเกินค่ะ เดี๋ยวกลายเป็นท้องร่วง)

ของเราก็ไม่ถ่ายเหมือนกะนค้ะ

แม่กินส้มเยอะๆค่ะ

น้องดูซึมๆนะคะ

ถ่ายตอนน้องง่วงค่ะแม่