27 ตอบกลับ

เดี๋ยวไตรมาส3ขึ้นแน่ๆค่าาาาา น้องจะตัวใหญ่ขึ้น ในสมุดฝากครรภ์จะมีเกณฑ์ระหว่างน้ำหนักของแม่และน้ำหนักน้องให้พลอตกราฟ ลองทำเล่นๆดูก็ได้นะคะ

เราก็มาขึ้นตอนเดือนที่5ค่ะ ไม่ต้องเครียดนะคะ บางทีแม่น้ำหนักน้อย แต่น้องอาจน้ำหนักตามเกณฑ์ก็ได้ เน้น กล้วย นม ไข่ โปรตีนจากเนื้อสัตว์ นะคะ

ตอนท้องแรกๆก็เพิ่มน้อยมากค่ะแต่พอเข้า5.6เดือนขึ้นไม่หยุดเลยค่ะตอนนี้7เดือนกว่าๆ17กิโลแล้วค่ะ

ตอนเราไตรมาสแรกน้ำหนักก็ลดไป3กิโลค่ะ กว่าจะขึ้นก็ช่วง4-5เดือน ตอนนี้8เดือนขึ้นมา6กก. แล้วค่ะ

เราก็ไม่ขึ้นค่ะ ลดตลอด แต่ลูกก็ปกติตามเกณฑ์ทุกอย่าง หมอบอกว่าแค่นี้ก็โอเคแล้วค่ะ

ปกติค่ะ นน.เราพึ่งมาขึ้นตอนเดือนที่4 เดือนที่1-3นอกจากไม่ขึ้นยังลงไป6กก.😅

ของเราตอน1-5 เดือนไม่เพิ่มไม่ลดพอเข้าเดือนที่ 6 ค่อยมาขึ้นค่ะ

เราก็ไม่เพิ่มนะค่ะ พึ่งจะเพิ่มตอนเดือนที่5 และพุ่งมากจ้า55

4-5 เดือนน้ำหนักเท่าเดิมเลยค่ะ พึ่งจะมาขึ้นตอน 6 เดือนค่ะ

5-6เดือนจะขึ้นเร็วมากอย่ากังวลค่ะของเราน้ำหนักก้อพึ่งขึ้น