127 ตอบกลับ

เป็นกำลังใจให้นะคะ เราก็ไปรับผลเมื่ออังคารที่ผ่านมา แล้วตัดสินใจไว้แล้วถ้าลูกเป็นดาวน์เราคงยุติ สงสารเค้าที่จะต้องอยู่คนเดียว ถ้าเราเกิดเป็นอะไรไปก่อน

ขอบคุณค่ะ ผลปกติดีนะคะ สู้ๆ แข็งแรงๆ นะคะ

เป็นเราเลือกยุตินะคะ ไม่มีแม่คนไหนไม่รักลูก ลูกโตมาตอนเด็กๆเรายังเลี้ยงได้แต่ต้องนึกถ้าวันนึงเขาไม่มีเราจะอยู่ยังไงขอให้คุณแม่สู้ๆนะคะ

ขอบคุณค่ะ เรายุติไปหลายเดือนแล้วค่ะ

เราเจอเคสที่ว่า หมอประจำตรวจแล้วบอกลูกเราเป็นดาวฯ ให้ตรวจกับอ.ศิริราชอีกทีเพื่อความแน่ใจพอ อ.มาตรวจบอกปกติ....เฮ้อ.โล่งใจ เกือบไปแล้วมั้ยละ

เราไม่โชคดีค่ะ จะตรวจใหม่ก็ไม่มีที่ไหนให้ตรวจเลยต้องยุติ😭

ขอให้กำลังใจค่ะ ของเราวันนี้ ได้ 15 วีค 4 วัน แต่มะเช้าหมอนัด พบว่าเด็กไม่หายใจแล้ว ตั้งแต่ 2 อาทิตย์ที่แล้ว ยากต่อการทำใจค่ะ

ขอถามหน่อยนะคะ คุณแม่มีอาการอะไรบ่งบอกรึเปล่าคะ ช่วงที่น้องไม่หายใจแล้ว อย่างเช่นหายแพ้ หรือ ปวดท้องน้อย

VIP Member

ตรวจหลายๆที่ค่ะ ดิฉันผลก็ออกมาเป็นดาวน์สุดท้าย ตรวจอีกทีนึงบอกไม่เป็น สุดท้ายพบว่าที่แรก ใส่อายุผิดค่ั

นิฟตี้มีค่าใช้จ่ายสูงกว่าการเจาะน้ำคร่ำค่ะ เพราะเป็นการคัดกรองโดยการตรวจจากเลือดค่ะ ค่าใช้จ่ายแล้วแต่ที่รับตรวจ คร่าวๆ 15000-25000 รึมากกว่า ส่วนเจาะน้ำคร่ำจะเป็นการเจาะเอาน้ำคร่ำจากถุงน้ำคร่ำ เป็นการตรวจน้องโดยตรง ค่าใช่จ่ายของรัฐประมาณ 3500-5000 แล้วแต่ รพ เอกชนก็จะแพงกว่าค่ะ ลองพิจารณาดูนะคะ เจาะน้ำคร่ำเจ็บครั้งเดียว แต่ถ้าตรวจนิฟตี้แล้วมีความเสี่ยงเป็นก็ต้องเจาะน้ำคร่ำเพื่อวินิจฉัยอีกครั้งค่ะ อันนี้เท่าที่ทราบมานะคะ

เรา12 วีค ก็เพิ่งตรวจไปค่ะ รอผลอีก 3 วัน รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ น้องมีอะไรบ่งบอกว่าผิดปกติไหมค่ะ สู้ๆนะค่ะแม่

สู้ๆ เช่นกันค่ะ เราได้แต่ทำใจ ทำบุญให้น้องค่ะ ให้น้องไปสู่ภพภูมิที่ดีค่ะ

ลองเช็คอีกที่ดีไหมคะเพื่อความชัวร์ ถ้าไม่ได้เป็นขึ้นมาจริงๆจะเสียใจทีหลังที่คิดเอาออก สู้ๆค่ะค่อยๆคิดค่ะ

ปรึกษาและถามเพิ่มอีก 3ที่แล้วค่ะ ผลไม่ทันค่ะ ยุติไปตั้งแต่มีนาคมแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

คุณแม่อายุเท่ารัยค่ะพอดีตั้งครรภ์ได้20wตัดสินใจไม่ตรวจน้ำคล่ำเพราะกลัวหลายอย่างตอนนี้อายุ40ค่ะ

อายุ40 ควรตรวจนะคะ จูน33-34 หมอยังให้ตรวจเลยค่ะ

หมอจะตรวจให้เราเองหรือเราขอหมอตรวจคะกังวลเหมือนกัน คุณแม่เป็นเบาหวานด้วยเสี่ยงหลายด้านเลยค่ะ

เราอายุ 26 ปี เจาะเลือดตรวจคัดกรองแล้วเสี่ยงสูง เลยเจาะน้ำคร่ำค่ะ แต่ผลออกมาน้องปกติ โล่งใจ

น้องแถวบ้านครรถ์เเรกตรวจพบดาวเอาออกท้อง2ไม่พบออกมาแข็งเเรงเป็นเด็กปกติเลย (พ่อคนเดียวกันคะ)

ขอบคุณมากค่ะ😊