9 ตอบกลับ

เด็กไม่ถึง6เดือนไม่จำเป็นและไม่ควรกินน้ำค่ะ ในน้ำนมมีส่วนผสมของน้ำเพียงพอแล้ว อวัยวะเด็กยังทำงานได้ไม่เต็มที่ เด็กลิ้นขาวจากคราบน้ำนมหมั่นเช็ดทำความสะอาด ไม่ต้องเลือกเชื่อที่บ้านมากถึงไม่ถูกไปทั้งหมดแต่ถูกสุขลักษณะก็พอ

ไม่ต้องให้ทานน้ำจนกว่าจะครบ 6 เดือนค่ะเพราะเด็กแรกเกิดระบบไตเค้ายังทำงานไม่เต็มที่ค่ะ ในน้ำนมก็มีส่วนประกอบของน้ำอยู่แล้ว หลังให้นมเสร็จควรใช้ผ้าก๊อซชุบน้ำต้มสุกเช็ดทำความสะอาดลิ้นน้องค่ะ จะได้ไม่เป็นฝ้าขาว

บ้านนี้ไม่เคยกินน้ำตามเลยค่ะ เวลาพวกคนแก่ ๆ เขาทัก เราจะบอกว่ากินแล้ว โกหกตัดปัญหาไปค่ะ มันอยู่ที่เราเวลาอาบน้ำแล้วเช็ดลิ้นน้องให้ดีมากกว่าค่ะ บ้านนี้ 6 เดือนกว่าแล้วลิ้นไม่ขาวเลยค่ะ

ไม่ต้องกินน้ำค่ะ เพราะในน้ำนมมีน้ำเพียงพอแล้ว การกินน้ำมสกเกินไปอาจจะส่งผลเสียในการขับน้ำออกจากร่างกายของลูกค่ะ

กินนมแล้วลิ้นขาวก็เป็นเรื่องปกติค่ะ เช็ดทำความสะอาดพอ เดี๋ยวโตขึ้นก็น้อยลงเพราะชอบงับนิ้วตัวเองเล่น

ใช้ผ้าก็อตหรือผ้าอ้อมเช็ดลิ้นทุกวันวันละ2-3ครั้งแค่นี้ลิ้นก็ไม่ขาวแล้วค่ะ

ทำความสะอาดลิ้นค่ะ เช็ดลิ้นทุกวัน บ้านนี้เช็ด 3 เวลา ไม่มีขาว

ไม่ต้องให้กินค่ะ ลิ้นขาวเขามีที่เช็ดลิ้นเด็กอยู่นะคะ

VIP Member

ไม่ต้องทานน้ำตามค่า ส่วนลิ้นให้เช็ดทุกวันเลยค่ะ