6 ตอบกลับ

ส้มมีความเป็นกรดสูงสำหรับทารกนะคะแม่ และอาจทำให้ระคายเคืองเกิดผื่นแพ้ได้คะ ถ้าลูกแม่ไม่แพ้ก็ไม่เป็นไรคะ แต่ยังไม่ควรให้ทานนะคะ

บ้านนี้ หมอแนะนำให้ทานตอน 6 เดือนขึ้นไปเลยค่ะ ส้มมีกรดเยอะค่ะแม่ ระวังลูกท้องเสียด้วยนะค่ะ

ระวังมันจะกัดกระเพาะน้องนะคะ รอให้กะเพราน้องแข็งแรงก่อนซัก6เดือนขึ้นไปค่ะแม่

เราให้น้องกินส้ม แค่ตอนที่น้องอึยากหรือไม่อึหลายวันค่ะ คั้นให้กิน 1 กลีบค่ะ

ลำไส้น้องยังทำงานได้ไม่ดีนะคะ ทางที่ดีเเม่ปรึกษาประเมินอาการก่อนดีกว่า

Super Mum

ถ้าจะเริ่มอาหารเสริมก่อน 6 เดือน ต้องให้หมอประเมินก่อนนะคะ