3 ตอบกลับ

อาการอ่อนเพลียเหนื่อยง่ายนี้จะเกิดขึ้นในช่วง 8-10 สัปดาห์แรกของการตั้งครรภ์ แล้วจะหายไปในสัปดาห์ที่ 12 คะ คนที่ไม่มีประจำเดือนเพราะกำลังตั้งครรภ์ก็มีอารมณ์แปรปรวนหงุดหงิดไม่แพ้กันเลยนะ ซึ่งก็เป็นผลมาจากฮอร์โมนในร่างกายที่เปลี่ยนแปลงไป ทำให้หงุดหงิดไปหมด เห็นอะไรนิดอะไรหน่อยก็ไม่พอใจซะแล้ว หรือบางทีก็กลายเป็นคนเจ้าน้ำตาขึ้นมา ทั้งที่ปกติไม่เคยเป็น ใช่ว่าจะเป็นทุกคนนะคะ อาการอย่างนี้ทุกคน บางคนก็ไม่เป็นเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณนะคะ หวังว่าจะดีขึ้นได้เร็วๆ ;(

แม่เพนเป็นค่ะ ตอนท้องลูกคนเล็กแม่เพนเหนื่อยมาก เดินไปกินน้ำยังเหนื่อยเลยค่ะ ทั้งวันได้แต่นอนดมยาดมและวิ่งไปอ้วก ช่วงนั้นเครียดมากค่ะเพราะนอนได้อย่างเดียวทำอะไรไม่ได้ ได้แต่รอเวลาให้หายแพ้ท้องค่ะ จนเข้าเดือนที่ 5 อาการเหนื่อยง่าย อารมณ์แปรปรวนก็หายไปเลยค่ะ ดีใจมากกก คุณแม่สู้ๆนะคะ อีกไม่กี่เดือนก็จะหายแพ้แล้วค่ะ

ขอบคุณนะคะ^^

ระดับฮอร์โมนกำลังเปลี่ยนแปลงค่ะ อารมณ์จะแปรปรวน เหนื่อยง่าย เครียดง่ายต้องพักผ่อนให้เยอะๆค่ะ ต้องพยายามทำใจให้สบาย คิดถึงลูกไม่ค่ะเพราะถ้าเครียดมากอาจจะมีผลถึงลูกได้ค่ะ