สอบถาม

ถ้าคุณแม่ท้อง8เดือน ยังกล้าไปไหนมาไหนไกลๆได้ไหมคะ หรือไม่ควรจะออกแล้ว พอดีหมอนัดวันที่19เมษาก็ท้องได้8เดือนแล้ว แต่แม่แฟนบอกว่าหาหมอเสร็จให้กลับมาอยู่บ้านที่พัทยา เพราะที่กรุงเทพเชื้อโควิดเยอะ แล้วเราอยากจะรู้ว่สแล้วพัทยาที่จะให่เราไปอยู่มันไม่เยอะเลยหรือไง เขาเลยบอกสัก8เดือนใกล้9เดือนค่อยกลับไปอยู่กรุงเทพ ซึ่งกรุงเทพเป็นบ้านของเราเอง แล้วอีกอย่างเราก็ฝากครรภ์อยู่ที่กรุงเทพอยู่แล้ว ซึ่งทางเราเองไม่อยากไปๆกลับๆเพราะเราเลือกคลอดธรรมชาติเราก็ไม่สามารถรู้ได้เลยว่าลูกเราจะอยากออกตอนไหน อีกอย่างหมอบอกว่าถ้าเข้า8เดือนแล้วควรอยู่ใกล้โรงพยาบาลที่สุด เราก็เอาไปอธิบายให้แม่แฟนฟังว่าถ้าเราเข้าเดือนที่8เราไม่อยากออกไปไหนแล้ว แต่เขากลับตอบเรามาว่าเราไม่มีทางคลอดเดือนที่8หรอก เพราะส่วนใหญ่ใครที่คลอดเดือนที่8เด็กจะตายกันทั้งนั้น ส่วนใหญ่เขาจะคลอดกันเดือนที่7กับเดือนที่9กันทั้งนั้น ไม่มีใครเขาออกกันเดือนที่8หรอก เราอยากจะตอบมากว่าก็เราไงคลอดตอนเข้า8เดือนไม่เห็นตาย เราอึดอัดกับทางแม่แฟนมาก อะไรๆก็ให้ฟังเขายอมเขา พอเราเถียง ก็บอกเราว่าไม่เป็นไรหรอกเรื่องพวกนี้เขาเคยผ่านมาหมดแล้ว เราอยากจะรู้ว่าคนมันเหมือนกันทุกคนเลยหรือไง อึดอัดมากค่ะ เขาทำเหมือนเขาท้องเอง

1 ตอบกลับ

Super Mum

เป็นเรา เราไม่ไปค่ะ สู้ ๆ นะคะ ✌️

ขอบคุณนะคะ