107 ตอบกลับ

VIP Member

ทั้งนี้ก็อยู่ที่ว่า. -ไอ้ที่เราอยุ่อ่ะ..เพื่อใคร -เราสุ้และทนเพื่อใคร....ด้วยคะ บางทีความทุกข์กายสบายใจมันก็เลือกเเละเลี่ยงไม่ได้.... 😑เพราะบางสิ่ง....ที่เราเลือกไปเพื่อให้กายเราสบายนั้น.....👉😢👉 😟มันอาจจะไม่ใช่สิ่งที่เราทำไปแล้วสบายใจนะ......ว่าไหมค่ะ ✔เหตุผลของแต่ละคนมันต่างกัน... ✔ถึงจะมีสักกี่ข้อให้เรา้เลือกสบาย... แต่สุดท้ายความสบายก็ไม่ใช่คำตอบของทุกสิ่ง

ถ้าสบายใจ แต่เราต้องพาลูกตกระกำลำบาก เราเลือกสบายกายค่ะ แต่เรื่องแบบนี้ตอบแทนกันไม่ได้ค่ะ สภาวะจิตใจของแต่ละคนไม่เหมือนกันและเราไม่รู้ว่าคุณต้องเจอกับอะไรบ้าง

VIP Member

สะบายใจค่ะ เพราะถ้าเราสะบายเเต่กายเเต่ไม่สะบายใจก็ทุกข์ใจอยู่ดี เเต่ถ้าเราสะบายใจ เดี๋ยวเราก็สะบายกายตาม ไม่เป็นทุกข์

เลือกยากนะค่ะ แต่ถ้าให้เราเลือกเราจะเลือกคำสภาษิตที่ว่านี้ค่ะ คับที่อยู่ได้คับใจอยู่ยาก ยังไงก็สู้ๆนะค่ะ

VIP Member

ทำไมต้องเลือกคะ? แต่คำเค้าว่าใจเป็นนายกายเป็นบ่าวคะ... เลือกใจแต่ถ้ายังไม่พร้อมเอาสบายกายไปก่อนใจคะ​

หากหมดหนทาง เราเลือกสบายกายก่อนค่ะ แล้วจึงสร้างหนทางหาความสบายใจ

1ค่ะเพราะเวลาไม่สบายกายก็จะทำให้ไม่สบายใจจิตตก

ทั้งสองค่ะ ถ้ายิ่งท้องด้วย ทั้งกายและใจยิ่งดี

VIP Member

สบายใจสิคะ คับที่อยู่ได้ คับใจบ่อยู่จ้า 😅😅😅

เลือกสบายใจก่อนเดี่ยวสบายกายก็ตามมา