18 ตอบกลับ

บ้านนี้เกือบ1อาทิตย์คะ​ หมอให้ยากระตุ้นน้ำนม​ และกับมาบ้าน​ ใช้ผ้าทำลูกประคบนึ่งมานวดเต้าคะ​ ทานอาหารบำรุงผัดหัวปลี​ ผัดขิงคะ​ น้ำนมมาคัดเต้าจนเป็นไข้เลยคะ​ ก่อนหน้านี้​ น้องต้องทานนมผงเสริมคะ​ พอน้ำนมมาดูดไม่ทันเลยจ้า

บ้านนี้ก็ผ่าคลอดคะ แต่น้ำนมมาตั้งแต่ตอนท้องได้7เดือนแล้ว ไหลดีด้วยคะมีปัญหาแค่เรื่องหัวนมสั้น ปัจจุบันท้องสองอยู่30วีคน้ำนมมาตั้งแต่อายุครรภ์ได้28วีคคะ

ไม่คะแม่. ทานปกติเลยค้าแต่ส่วนมากจะเน้นไปทางนมกับผลไม้มากกว่า เพราะว่าหนูแพ้ท้องหนักมาก

ต้องให้ลูกดูดกระตุ้นค่ะ มันไหลยุแล้วค่ะแต่จะหยดสองหยด ให้ลูกดุดกระตุ้นคืนเดียวที่ยุรพ.เช้ามาเต้าคัดน้ำนมก็ไหลโจกค่ะแม่

ถ้ากินบำรุงตั้งแต่ช่วงตั้งครรภ์ไตรมาสที่ 3 แค่บีบเต้าน้ำนมก็เริ่มไหลแล้วค่ะ ไม่ต้องกังวลเลยค่ะ

บ้านนี้ออกจากห้องพักฟื้น พยาบาลเอาลูกมาแนบกับอก เสร็จแล้วเอาลูกมานอนข้างๆ ให้ดูดเลยคะ

1-2วันแรกน้ำนมจะไม่ค่อยออกค่ะ แต่พยายามให้น้องดูดบ่อยๆค่ะน้ำนมจะมาไม่เกิน4วันค่ะ

3 วันค่ะหมอให้ยาเร่งน้ำนม จริงๆมีตั้งแต่วันแรกนะคะแต่มาไม่เยอะ

3-4 วันค่ะ แต่ถ้าให้ลูกดูดบ่อยๆก็อาจจะมาเร็วกว่านั้นค่ะ

2-3วันค่ะ อยู่ที่เก็กด้วยค่ะ ถ้าเขาดูดเก่งก็ไหลเร็วค่ะ

VIP Member

ของเราท้องแรกผ่าคลอด น้ำนมมาตั้งแต่วันแรกค่ะ