10 ตอบกลับ

ในกรณีที่ จัดอยู่แล้ว หมอจะมีคำแนะนำให้ค่ะ ช่วงไกล้คลอด หมอจะนัดห่างขึ้น หรือไม่นัดเลยค่ะ แต่ถ้ายังไม่จัด ขอแนะนำว่า เบรคไว้ก่อนจ้าา แต่ก็ควรพบหมอ เพื่อดูปัญหาอื่นๆ แต่ถ้าท้อง เกิน 7 เดือน หมอจะไม่แนะนำให้ทำอะไรเกี่ยวกับฟันแล้วจ้าา

บ้านนี้ฟันคุดขึ้นก็อยากเอาไปผ่าออกเหมือนกันค่ะ เลยไปลองถามหมอที่เราไปฝากครรภ์เขาบอกว่าทำได้แต่หมอเขาจะทำให้เราไหม เพราะมันต้องนอนทำนานด้วยยิ่งท้องแก่ยิ่งไม่ควรทำรอคลอดแล้วค่อยไปทำดีกว่าค่ะ

VIP Member

มันส่งผลต่อน้องนะคะ ขนาดเราหมอบอกมีฟันผุ ยังให้ไปทำหลังคลอดเลยค่ะ แม่จะเริ่มจัดก็ต้องเคลียร์ช่องปากก่อน ซึ่งมีอยู่แล้ว ขูดหินปูนอุดฟัน เว้นไปก่อนนะแม่

ถ้ายังไม่ได้ทำก็อย่าเพิ่งค่ะแม่มันส่งผลอะไรหลายๆอย่างในกรณีเอกซเรย์เอย ฉีดยาเอยบ้านนี้หมอฟันเบรคให้ตั้งแต่7เดือนค่ะหายดีเมื่อไหร่ค่อยทำต่อ

ถ้าจัดอยู่แล้วไม่มีปัญหาค่ะ

ถ้าจัดฟันอยู่แล้วทำต่อได้แต่ถ้ายังไม่จัดแนะนำให้ทำหลังจะดีกว่าบ้านนี้30วีคพอดีจัดฟันก่อนท้องไว้แล้วแค่หมอนัดไปเปลี่ยนยางเท่านั้นเองค่ะ

Super Mum

ถ้าจะเริ่มดัดใหม่ ไม่แนะนำค่ะ แต่ถ้าดัดอยู่แล้วก่อนท้อง ดัดต่อได้ค่ะ

ไม่ค่ะ คนจัดฟันดีนะคะ สุขภาพในช่องปากดี เพราะอุดถอนฟันไม่ดีหมดแล้ว

VIP Member

หมอทำมห้หราค่ะแม่ ปกติ ช่วงท้องเขาจะงดนะคะ แต่คงแล้วแต่หมอ

ปรึกษาหมอที่ฝากครรภ์ค่ะ

อย่าคัดก่อนเรยค่ะ