รู้สึกยังไงกับคำว่า ทำไมไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่องเขา

ต้องบอกก่อนว่า เราคลอดรพ.เอกชน วันนี้แม่ผัวโทรหาผัวเราล่ะถามไถ่เรื่องลูก ตอนเราท้องแรกบอกจะช่วยค่าคลอด วันนี้ผัวเราแกล้งถามดูบอกไม่มีช่วยซะงั้น เราจองเเพ้คแกจคลอด39000เอาไว้ เขาถามผัวพอผัวเราบอกเท่านั้นเท่านี้ เขาบอกทำไมไม่เหใือนชาวบ้านชาวช่องเขา จะแพงจะนุนี้นั้นอะไรเยอะมากมายหลายอย่าง เรานอนฟังยุนานชักจะเริ่มรำคาน เราเลยตะโกนใส่โทรสับไปว่า ไม่ช่วยยุเฉยๆพูดมากทำไมทีแรกบอกจะช่วยพอจะถึงกลับคำ หุบปากไป เราโมโหมาก แต่จริงๆแล้วเรามีเงินยุแล้ว เรากับผัวเราแค่จะดูว่าเขาช่วยรึป่าว หลายครั้งหลายคราวที่พูดกลับคำ เราไม่เคยยุ่งกับเขาเลยต่างคนต่างยุชอบมาวุ่นวาย ตอนเดือดร้อนโทรมาขอผัวเราเดือนละสองสามพันืแต่พอทีผัวเราขอกลับบ่น เข้าใจนะว่าแม่ แต่ถ้าลูกมีครอบครัวแล้วก็ต้องเกรงใจ เราสันยากับตัวเองไว้เลยว่าเราจะไม่เป้นแม่แบบเขา รักลูกไม่เท่านั้น กับคนน้องปิดรถมอไซค์ทำประกันชีวิตทำไรให้ ย้อนมาที่ผัวเราไม่เคย ซึ่งมันน่าเบื่อเราจะพูดกับผัวมากนั้นก็แม่เขา เหนื่อยใจ เรามีนัดผ่าวันอังคารนี้ น้องกลับหัวแล้ว แต่เราขอหมอผ่าเรากลัวเจ็บสองต่อ ตอนนี้38w+2น้องหนักยุที่4000g เรากลัวจะคลอดไม่ได้เลยตัดสินใจผ่า แค่มาพิมระบายเฉยๆ เก้บไว้จนมันล้นอก

33 ตอบกลับ

ไม่กล้าแสดงความคิดเห็น เพราะมีลูกชาย2คน กลัววันหนึ่งจะเป็นแม่ผัวแล้วเป็นแม่ผัวที่ดีไม่ได้ เพราะหวงลูกชายมาก กลัวจะไม่ชอบลูกสะใภ้ กลัวลูกสะใภ้ด่า 😁 นานาจิตตัง คะ

เราก็ได้ลูกชายคะแม่ เราก็ตั้งปฎิพาุกับตัวเองไว้เลยว่าเราจะไม่เป้นแบบที่เราเจอมา เพราะเราเข้าใจและผ่านมันเกิดผลยังไง

VIP Member

ปลงค่ะแม่บ้านนี้คนกลาง แทบไม่มีตัวตนเลยจ้า ทุกวันแยกกันอยู่ ไม่พูดหาด้วยค่ะ กลับมสอยู่บ้านตัวเองแล้วสบายใจเยอะเลย ไม่ต้องมีใครมาวุ่นวาย สบายใจสุด ♥️

เราก็ยุข้างนอกคนละจังหวัดกันคะ

เหมือนบ้านเราเลยคะ รักลูกไม่เหมือนกันคะ พอแฟนเราขอความช่วยเหลือจากพ่อพ่อก็ไม่ค่อยพอใจ พอลูกสาวเขาโทรมานี่รีบโอนให้เลยคะ บางทีเราก็แอบสงสารแฟนคะ😊

เนอะพ่อแม่แบบนี้ก้อมีด้วว

บ้านนี้เหมือนกันค่ะ ไม่ช่วยแถมให้เท่าไหร่ก็ไม่พอ รพ.เอกชนเหมือนสามีเป็นคนเลือกเอง เราก็ไม่ขัด ส่วนแม่สามีก็บ่นเหมือนกันค่ะ เหนื่อยใจจริงๆ

เนอะแม่ เราก็ไม่สนใจจะพุดยังไงเราทำเปนไม่รับรุ้ ขี้เกียดเก้บมาคิดให้รกสมองคะแม่ และอีกอย่างนั้นมันขีวิตเรากับลูกเราเนอะตอนเจ็บไม่มีใครไปเจ้บกับเราด้วยหนิ อีกอย่างช่วงนี้โควิดีพ.งดรับงดทำคลอดด้วยคะที่บางปะกง ต้องไปรพ.ใหญ่ซึ่งมันไกลเราไม่มีรถใหญ่กัน เลยเอารพ.ใกล้ๆ

บ้านนี้แม่สามีกับพี่สามีช่วยออกค่าใช้จ่ายค่ะ เพราะอยากได้หลานมาก หลานคนแรกค่ะ สามีเป็นลูกคนเล็ก ถ้าได้แม่สามีดี เหมือนถูกหวยเลยค่ะ สู้ๆค่ะ

ถุกต้องคะ บ้านนี้จะเอาแต่หลานไปเลี้ยงอย่างเดียวอยากได้แต่ไม่เคยช่วยเหลือ ฝันไปเถอะ

บ้านนี้เจอเหมือนกันเลย บอกเราหมอว่าที่ไหนก็เหมือนๆกันแหละ ทั้งๆที่ไม่ได้ช่วยค่าใช้จ่าย อย่าคิดมากเลยค่ะ เอาความสบายใจของเรา สู้ๆนะค่ะ

ใช่คะแม่ขอบคุนคะ

แม่สามีเราก็รักลูกไม่เท่ากันค่ะสามีเราหาเองดิ้นรนเองมาตั้งแต่เด็กส่วนลูกคนอื่นให้เขาตลอด มีแต่พ่อแม่เรานิละค่ะช่วยเราทุกอย่าง

อันนี้ใช่เลย แต่พอเดือนร้อนกลับมาพึ่งพาเรา

อย่างน้อยสามีคุณ ก็ดีกับคุณมากๆค่ะ ของเราแค่ออกความคิดเห็นว่าแม่เขาผิดยังถูกไล่ออกจากบ้านเลยค่ะ เสียใจมากๆเลยค่ะ

สู้ๆคะแม่

เห่อๆๆผัวเราตัดแม่พ่อญาติพี่น้อง 5คน ไม่ติดต่อก่อนมาเจอเราอีกก็ดีอย่างเสียอย่างนะเราว่า

ก็ดีที่ไม่วุ่นวายแต่เขาก็ทำกับฝั่งเราด้วยเหมือนกันนะซึ่งเราตัดของเราไม่ได้นะซิ

อย่าเครียด ไปเลยค่ะ คิดถึงลูก เยอะๆดีกว่า เเต่ล่ะบ้าน ก็ปัญหา เเตกต่างกันไป สู้ๆนะคะ ✌✌

ใช่คะขอบคุนคะ