5 ตอบกลับ

เยอะมากค่ะ ระวังภาวะการขาดธาตุเหล็กด้วยนะคะ ควรได้รับสารอาหารครบ 5 หมู่ในปริมาณที่เหมาะสม ลูกเราเคยทานนมมาก หมอสั่งลดค่ะ บางราย น้องอาจจะติดนมจนทานข้าวน้อย หรือถ้านมย่อยไม่ดี ย่อยไม่หมดจะทำปฏิกริยากับธาตุเหล็กทำให้ดูดซึมธาตุเหล็กได้ไม่เต็มที่ อาหารหลักควรเป็นข้าว 3 มื้อ สำหรับเด็กขวบขึ้นค่ะ นมต้องลดลงเป็นแค่อาหารเสริมนะคะ ถึงแม้น้องจะไม่มีภาวะขาดธาตุเหล็ก (ของลูกเราหมอเจาะเลือดไปตรวจอย่างอื่น แต่หมอเจอตัวนี้ด้วย) ทำตามสมุดสีชมพูไว้ดีที่สุดค่ะ กันไว้ดีกว่าแก้

เยอะไปนะคะ 1ขวบอาหารเป็นหลักแล้วค่ะ ลดเหลือแค่นมกล่องวันละ3กล่องก็น่าจะพอแล้วนะคะ เน้นอาหารเลย ถ้าน้องไม่กินแม่ลองทำอาหารเป็นรูปนั่นนี่ให้น่าสนใจให้เขามีความอยากลองดูค่ะ บ้านนี้ทำแล้วน้องกินข้าวดีมากเลยค่ะ

เยอะไปมากค่ะ พ้นขวบต้องข้าว 3 มื้อ นมวันละ 2 เวลาก่อนนอนพอ ไม่ควรเกิน 3 กล่อง นมวัวอ่ะไม่ควรกินมากมันมีสารก่อภูมิแพ้

เอิ่มม หลังขวบไม่ควรกินนมเกิน3 กล่อง อาหารหลักคือข้าวค่ะ ไม่ใช่นม

เยอะเกินไป 1ขวบขึ้นไปต้องอาหารเป็นหลักแล้ว ไม่ใช่นม