มาแชร์ประสบการณ์ความเชื่อโบราณที่แม่ๆแต่ละบ้านเคยเจอหน่อยค่ะ

ตามหัวข้อเลยค่ะ โดนห้ามอะไรกันบ้างและเหตุผลคืออะไรเหมือนแม่บ้านนี้หรือเปล่า ที่แม่เคยเจอมี 1.ห้ามอาบน้ำหลังพระอาทิตย์ตกดิน ถ้ามืดแล้วให้เอาผ้าชุบน้ำลูบตัว ? เพราะจะทำให้มีรกเกาะที่ตัวลูก อันนี้ตากับยายเคร่งมาก แต่แม่ย้ายอยู่บ้านย่าเลยอาบก่อนนอนทุกวันเลย5555 2.ห้ามนั่งกินข้าวนานเพราะจะทำให้คลอดยาก 3.ห้ามเดินไปกินไปเพราะจะทำให้ปากมดลูกเปิดช้านอนปวดท้องคลอดนาน 4.เดินให้มากๆจะได้คลอดง่ายๆ 5.คนท้องไม่ใช่คนพิการทำงานปกติเหมือนคนทั่วไปได้ 6.อย่านอนเยอะจะทำให้รกเกาะกระดูกสันหลัง 7.อย่านั่งชันหัวเข่าตอนกินข้าวจะทำให้เป็นทุกข์555555555 8.ห้ามบิดผ้าลูกจะทำให้ลูกบิดตัว 9.กินน้ำมะพร้าวเยอะๆจะได้ล้างไขที่ตัวลูก 10.ห้ามเตรียมของลูกไว้ก่อนเพราะลูกจะตายในท้อง ส่วนตัวแม่เคยเจอประมาณนี้ค่ะ ตอนนี้ยังไม่คลอดน้อง แต่เดี๋ยวคลอดแล้วต้องมีอีกแน่ๆค่ะ ? แม่ไม่เชื่อซักอย่างค่ะ แต่ก็ทำบ้างไม่ทำบ้าง อะไรที่ไม่อันตรายแม่ก็ทำ อธิบายเหตุผลทางการแพทย์คู่ไปด้วยเพราะแม่สงสัยอะไรเปิดกูเกิ้ลอ่านตลอดเลยค่ะ โชคดีที่เค้าเข้าใจเลยไม่ห้ามไม่บังคับ หรือพูดแล้วแม่ไม่ฟังแล้วขี้เกียจพูดแล้วก็ไม่รู้55555 แม่ๆเคยเจอแบบไหนกันบ้างคะ

1 ตอบกลับ

แค่อ่านของแม่รู้สึกอึดอัดขึ้นมาทันที เราอยู่ 2 คนกับสามี แล้วบอกกับสามีตั้งแต่เริ่มท้องว่า อะไรที่เป็นความเชื่อหรือโบราณไม่ต้องมาบอกหนูนะ หนูเกิดในยุคเทคโนโลยี ไม่ใช่ยุคหิน 😂 สามีก็ไม่เคยเอาความเชื่อที่บ้านมาพูดติติงเราค่ะ ส่วนแม่เราหัวสมัยใหม่มาก ไม่เคยขัดใจเรา มีแต่บอกให้ซื้อของเตรียม ซักเตรียม 😅 ส่วนแม่สามีค่อนข้างอายุเยอะแต่เข้าใจโลกยุคใหม่ เราเลยไม่เจอปัญหาเหล่านี้ค่ะ

น่าอิจฉามากเลยค่ะ บ้านนี้พอรั้นแม่จะพูดตลอด เวลาคลอดจะนึกถึงคำที่แม่พูด