50 ตอบกลับ

ถ้าอยู่ได้ก้อจะดีมากค่ะแต่บ้านนี้ไม่ได้อยู่บ้านกับญาติผู้ใหญ่ค่ะเลี้ยงกันเองสองคนสามีเลยไม่ได้อยู่ไฟอาศัยอยู่กระโจมอบตัวเป็นครั้งคราวค่ะแต่พอช่วยได้บ้างนะคะฝนตกไม่หนาวกระดูกค่ะ

VIP Member

เห็นใจแม่นะคะ ช่วงนี้อากาศร้อนด้วย ปกติเห็นเวลาอยู่ไฟกัน จะเป็นแค่ช่วงนึงของวันนะคะ พอเสร็จก็ใช้ชีวิตปกติ ถ้าให้อยู่ร้อนๆทั้งวัน น่าจะขาดน้ำนะคะ แถมกินได้น้อยอีก จะขาดสารอาหารเอาค่ะ

บ้านนี้ท้องแรกไม่ได้ยุ่ไฟ (ผ่าคลอด) พอเหนฝนมืดมามีลมนี่คือหนาวมากๆ โดนละอองฝนก้อหนาว แต่ร่างกายก้อปกติ แต่ท้อง2ยังไม่รุ้ว่าจะได้ยุ่รึป่าวเรยค่ะ เพราะท้องแรกกับท้อง2ยุ่คนละที่ค่ะ

จากประสบการณ์คลอดลูกคนแรกเราอยุ่คะ อยุ่ 7 วัน ส่วนตัวคิดว่าดีร่างกายไม่บวม ไม่ปวดหลังปวดเอวหลังคลอด แต่อยู่แบบำฟอ่อนๆนะคะ แล้วดื่มน้ำร้อนตลอดน้ำนมแบบพุ่งมากจ้า เยอะจัดคะ

บ้านนี้นอนบนแคร่มีเตาอยู่ข้างล่างสามอัน อาหารแม่จัดให้มีทุกอย่างยกเว้นของแสลง งดน้ำเย็นตอนอยู่ไฟเท่านั้นจ้า พอออกจากไฟแมาก็ทานตามปกติแค่ไม่กินเผ็ดกับของหมักดอง

บ้านนี้​ไม่ได้อยู่​ค่ะ และหมอบอกไม่จำเป็น​ หมอแนะนำให้กินอาหารให้หลากหลาย กินอาหารที่​มีประโยชน์​ ผักผลไม้ห้ามขาด กินได้ทุกอย่าง บ้านนี้ก็ทำตามที่หมอบอกเลยค่ะ

บ้านนี้ก็อยู่ทำให้เลือดไหลเวียนดีคะแต่อยู่ได้แค่5วันเป็นผื่นแดงเต็มตัวเลยคะกินอาหารก็ไม่ค่อยอร่อย กินแต่ผัก ปลา หมู น้ำนมก็มาน้อย พอออกไฟน้ำนมถึงมาเยอะขึ้นคะ

VIP Member

จำเป็นนะคะ เพราะตอนท้องแรกเสียน้องไปตอน5เดือนก็ไม่ได้คิดว่าจะต้องอยู่ไฟ ผลที่ออกมาคือเวลาฝนตกหรืออากาศเย็นนิดหน่อยจะหนาวในหนาวจนจะช็อคเลยค่ะ

ไม่ได้อยู่ค่ะ ดูทรมานมาก ร้อนแบบนี้ต้องนอนข้างกองไฟ กินน้ำร้อน อาบน้ำร้อน แถมกินข้าวต้มเกลือ อาหารอย่างอื่นก็ห้ามนั่นห้ามนี่ ลำบากเกินไปค่ะ

ถ้าอยู่ไฟได้จะดีกับตัวคุณแม่เองนะคะ ที่บ้านก้อถือมาก แต่อยุ่อย่างนานก้อแค่อาทิตย์เดียส ข้าวก้อปิ้งหมูจิ้มเกลือแค่นั้นละคะ