21 ตอบกลับ

แม่แพ้ท้องก็ยังไม่ต้องฝืนดื่มนะคะ ช่วงไตรมาสแรกลูกมีเสบียง(ถุงไข่แดง)ของเค้าค่ะ ยังไม่ค่อยได้รับจากแม่เท่าไหร่นัก พอดีขึ้นและเริ่มทานได้แล้ว แนะนำให้ทานนมหลายๆชนิด สลับๆกันไปค่ะ นมวัว นมถั่วเหลือง นมอัลมอนด์ น้ำเต้าหู้ ฯลฯ ไม่ควรเน้นไปที่ชนิดใดชนิดนึงมากผิดปกตินะคะ เพื่อให้ลูกไม่เสี่ยงเกิดมาแพ้ชนิดใดชนิดนึงจ้า

ส่วนตัวไม่ชอบดื่มนมคะ ยิ่งน้ำเต้าหู้ยิ่งไม่แตะ แฟนบังคับก็อ้วกออก แต่พอได้ลองนมตราหมี ไม่เหม็นไม่คาวไม่เป็นอะไร ไม่ได้ดื่มทุกวันแต่ก็พยายามดื่มบ้างคะ ลองดื่มตราหมีหรือยังคะ

เราก็แพ้หนัก แต่หมอบอกอายุครรภ์ยังน้อย กินยาตามที่หมอสั่งเดี๋ยวก็ดี เราแพ้ยัน7เดือน ทรมานมาก มีแต่คนทักว่าท้องเล็ก เราก็กลัว แต่ก็พยายามบำรุงเต็มที่

แม่บ้านนี้ไม่เคยดื่มนมตอนท้องเลยค่ะ แพ้กินไม่ได้ กินทีไร อ้วกทุกครั้ง คลอดน้องมาก็แข็งแรงปกติค่ะ แต่กินยาบำรุงที่หมอให้มาไม่เคยขาดเลยค่ะ

แม่บ้านนี้ดื่มนมอะไรก็ไม่ได้เลยค่ะแม้แต่น้ำเต้าหู้ แต่พยายามทานยาที่หมอให้และทานอาหารพัก ที่มีแคลเซี่ยมทดแทนพวกนมค่ะ

VIP Member

1-3 เดือนแรกยังไม่เป็นไรค่า เด็กจะโตไวช่วง7-9 เดือนค่ะ ค่อยบำรุงหลังหายแพ้ท้องก็ได้ค่า

เป็นเหมือนกันจร้าจะทานได้เฉพาะน้ำเปรี้ยวค่ะตอนนี้34+5 w น้องน้ำหนัก2691เเล้วจร้า

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะแม่บ้านนี้ตอนรู้ว่าท้องกินไรไม่ได้เลย ทานแต่มะม่วงสุก😂🤣

กินน้ำเต้าหู้แทนไปก่อนก็ได้ค่ะ หลังหายแพ้ก็กินนมวัวสลับนมถั่วเหลืองไป

ทานไม่ได้เหมือนกันคะทานเข้าไปจะอ้วกท้องอืดพึ่งเป็นเข้าสัปดาห์ที่6