12 ตอบกลับ

บ้านนี้ หมอจะแนะนำให้นอนตะแคงเพราะนอนหงายมดลูกจะไปทับเส้นเลือดดำที่ ที่มีหน้าที่ส่งเลือดไปเลี้ยงสมองของแม่ อาจทำให้เลือดไปเลี้ยงสมองไม่พอ อาจเกิดอาการหน้ามืดเป็นลมได้ และ การนอนหงายในช่วงที่ท้องโตอาจมีผลต่อการขยายตัวของปอดเด็กได้ เพราะยิ่งท้องโตพื้นที่ยิ่งน้อย หมอจะแนะนำให้นอนตะแคงซ้าย หรือหากอยากนอนหงายจริงๆให้หาอะไรหนุนให้ท้องเอียง

คุณหมอไม่ได้ห้ามนะคะ นอนท่าไหนแล้วคุณแม่นอนสบายก็นอนเลยค่ะ ตะแคงซ้ายจะเป็นท่าที่ดีสุด..ท่าไหนก็ได้ขอแค่นอนหลับได้ค่ะแม่

VIP Member

บ้านนี้ตอนเริ่มนอนก็นอนตะแคงนะคะ​ พอตื่นเช้ามาอยู่ท่าหงายตลอดเลยค่ะ​ ถ้านอนแล้วแม่หายใจสะดวก​ ท้องไม่แข็งก็ไม่เป็นไรจ้า

บ้านนี้นอนหงายไปไม่นานค่ะ น้องไม่โก่งตัวแต่คุณแม่รู้สึกอึดอัด นอนตะแครงได้ทั้งซ้ายและขวา บางทีทับแขนตัวเองชาไปทั้งแขนเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ^^

ชอบเหมือนกันค่ะ นอนตะแคงทั้งซ้ายและขวาขาชานอนไม่สบายตัวเลย พอนอนหงายสบายตัวมากแต่ก็แอบกลัวรกพันคอลูกค่ะ

บ้าน7เดือนแล้วก็ชอบนอนหงายค่ะ นอนตะแคงลูกจะดิ้นมาก แล้วรู้สึกไม่สบายตัว

บ้านี้นอนหงายไม่ได้เลยค่ะ ลูกโก่งตัวบ่อยกลัวลูกอึดอัด^^

นอนหงายไม่ได้คะ หายใจไม่ออก

ชอบนอนหงายเหมือนกันแต่ใช่หมอนนุ่มๆรองหลังค่ะ

นอนประจำเลย ชอบนอนหงายเองโดยไม่รู้ตัว 29วิค

เรานอนหงายจนคลอดไม่เปนไรค่ะ