13 ตอบกลับ

อายุครรภ์ขนาดนี้ บวมได้ปกติค่ะ แต่ถ้าบวมมาก และกดเป็นรอยบุ๋มเลย และมีอาการปวดหัวรุนแรง หายใจลำบากร่วมด้วย ให้รีบไปหาหมอ เพราะอาจมีครรภ์เป็นพิษ ลองสังเกตอาการดูค่ะ

ขอบคุณมากๆนะค่ะ😊🥰

เราก้อบวมท้องแค่4เดือนเองแต่เพราะเรานั่งทำงานทั้งวันกลับมาบ้านเรานอนเอาหมอนหนุน เท้าไว้ทั้งคืนเช้ามาก้อหายนะ เป่นแบบนี้บ่อยคะ

ใช่ๆค่ะเมื่อคืนลองนอนเท้าสูง เช้ามายุบบ้างแล้วค่ะ งงไม่รู้เรานั่งหย่อนขานานเกินหรือทานไรผิด😊

VIP Member

เหมือนกันเลยค่ะ เราก็บวมตั้งแต่ป่าๆนี้เหมือนกัน บวมจนใส่รองเท้าคู่ไหนก็ขาดหมด แต่พอเกิดก็แฟบลงเลย

เจ็บมั้ยค่ะ เดือนต่อไป ดูแล้วมันน่าจะบวมขึ้นเรื่อยๆมั้ยอะ😊

งดอาหารรสเค็มค่ะ เวลานอนหาหมอนมารอให้สูงขึ้นบ้านนี้ไกล้คลอดแล้วไม่มีอาการบวมอะไรเลยค่ะ

แม่เดินเยอะหรือเปล่าค่ะ เราบวมช่วงเดินเยอะ จากนั้นก็ค่อยลดไปเองค่ะ

เดินเยอะนะค่ะช่วงนี้เหตุจำเป็น ห้องน้ำอยู่นอกตึกทำงานด้วยช่วงนี้ เมื่อคืนลองนอนเท้าสูง เช้ามาเริ่มยุบแล้วค่ะ คอยดูวันต่อๆไปจะเป็นอีกมั้ย ขอบคุณนะค่ะ😊

งดอาหาร​รสจัด​นะค่ะ​ ไม่ต้องกิน​เค็ม​นะค่ะมันช่วยได้ค่ะ

ของเราบวมตอน8เดือนครึ่งค่ะ บวมเอง ไม่เดินก็บวมเจ็บมากด้วย

ใช่ค่ะ นอนตะแคงซ้ายยกขาสูง จะช่วยเยอะมาก แต่พอเราเดินแปปๆก็บวมอีก 555 สู้ๆนะคะคุณแม่

เวลานอนให้เอาหมอนหมุนเท้าไว้สูงกว่าท้องค่ะ ช่วยได้

ช่วยได้ค่ะเมื่อคืนนี้ลองทำดูเช้ามายุบอยู่ค่ะ ดีใจ😁

แม่บ้านนี้บวมตั้งแต่เข้า4เดือนยันคลอดค่ะ ..

เมื่อวานน่าจะนั่งทำงานห้อยขาทั้งวัน ด้วยมั้งค่ะ แต่ปกติก็นั่งทำงานอยู่ที่ทำงานไม่เป็นไรอาจจะเป็นเพราะได้เดินด้วย เมื่อวานนี้นั่งอย่างเดียวเลยค่ะ

แช่เท้าในน้ำอุ่น​ ช่วยให้สบายขึ้นค่ะ​