แม่ๆมีวิธีจัดการยังไงกับคนรอบข้างที่แสดงความคิดเห็นพอรู้ว่าเราท้อง

ตั้งครรภ์ ตอนอายุ 41 น้องมาไม่ทันตั้งตัวและคิดว่าคงไม่มีแล้ว และก่อนหน้า เราจะพูดเสมอว่าเราไม่อยากมีแล้วเพราะอายุเยอะ ด้วยความที่เราเป็นสาวแบบ สาวปาร์ตี้นิดนึง ชอบดื่ม ชอบท่องเที่ยว ความที่เป็นคนไทย เรารู้อยู่แล้วค่ะ ว่าคนรอบข้างจะต้องพูดอะไรให้เราต้อง อดไม่ได้ที่จะไม่สบายใจ จึงเก็บเป็นความลับ จนเกือบสามเดือน และเก็บตัวตลอด เพื่อนชวนไปไหนไม่ไปเพราะต้องดื่ม บอกว่าไม่สบาย เพราะอยากให้แน่ใจถึงบอก แต่จะบอกแค่คนสนิทเท่านั้น พอวันที่บอกข่าวดี บอกตรงๆคนกำลังจะเป็นแม่ ถึงแม้รู้อยู่แล้วว่าจะต้องมีบางคำถาม บางคำพูด ที่ทำให้เราไม่ชอบเลย เช่น "อ้าวไหนบอกไม่เอาแล้วไง" "โอ๊ยไม่นึกเลยว่าแกจะเป็นแม่ได้" "เฮ้ยแก่แล้ว ลูกเป็นดาวจะเอาออกมั้ย" และตามด้วยคำแนะนำต่างๆนาๆ ทำให้ไม่อยากเจอผู้คนเลยค่ะ แม่ๆมีวิธีรับมือปะทะยังไงบ้างคะ ขอบคุณค่ะ ##ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ