15 ตอบกลับ

พาหะธาลัสฯ เป็นยีนส์ด้อยแฝงอยู่ครับ ซึ่งโครโมโซมคุณพ่อ เวลาไปจับ กับโครโมโซมคุณแม่ มีโอกาสได้ดังนี้ครับ สมมติ N คือปกติ T คือธาลัสฯ คนเป็น พาหะธาลัส จะเป็น NT คนปกติ จะเป็น NN ดังนั้นลูกออกมาจึงมีโอกาสเป็น NN,NN,NT และ NT ซึ่งก็คือ 1. โอกาสที่พาหะธาลัสฯ มีโอกาส 50% 2. โอกาสปกติเลย มีโอกาส 50% แต่ไม่มีโอกาสเป็นธาลัสฯ ครับ

ขอบคุนคะค่อยโล่งใจขึ้นมาเยอะเลยคะ

เราปกติ สามีเราดป็นพาหะ แต่เราฉีดยาภูมิป้องกัน3เข็มคะ หมอบอกว่าลูกไม่เป็น100%คะ เราลินิคเอกชนคะ หมอแนะนำดีมาก ต่างกับโรงพยาบาลรัฐเลยคะ ถึงจะใช้เงินเยอะหน่อยแต่ลูกเราปลอดภัยก็พอละคะ ได้ติดตามลูกทุกๆเดือนด้วยคะได้เห็นหน้าลูกสุขภาพลูกทุกเดือนคุ้มกับตัวเงินอยู่นะคะ สู้ๆนะคะคุณแม่^^

VIP Member

คุณหมอที่แม่ไปฝากครรภ์ว่ายังไงบ้างค่ะ ส่วนบ้านเรา คุณสามีไม่เป็น เราเป็นพาหะ คุณหมอบอกว่าสามารถตั้งครรภ์ได้ จากผลเลือดลูกไม่มีความเสี่ยงค่ะ

VIP Member

เหมือนเรากับสามีเลย...เราปกติ สามีเป็นพาหะ คุณหมอบอกว่าลูกออกมา 50% ปกติ 50%เป็นพาหะ ทำใจให้สบายๆนะคะไม่ต้องคิดมาก เดี๋ยวลูกจะเครียดตาม

ปกติจ้า บ้านนี้แม่เป็นพาหะส่วนคุณพ่อปกติค่ะ หมอบอกไม่ต้องเป็นห่วงค่ะ เพราะเป็นพาหะแค่คนเดียวค่ะ

ตัวแม่เองก็มีธารัสซีเมียแฝงคะ พ่อเลือดปกติ แต่หมอบอกว่าจะไปตกที่หลานคะลูกไม่ได้รับคะ

VIP Member

ปกติจ้าแม่​ บ้านนี้คุณพ่อเป็นโรคธาลัสซีเมียเลย​ แต่เราปกติ​ ลูกก็ตะเป็นแค่พาหะค่ะ

ปกติคะ เพราะแม่ปกติ บ้านนี้ พ่อเป็น พาหนะ Aแม่พาหะBหมอบอกปกติ มันคนละสายพันกัน

บ้านนี้พ่อแม่เป็นพาหะทั้งคู่ แต่คนละสายพันธ์กัน น้องก็ไม่เป็นค่ะ

เหมือนแม่บ้านนี้เลยพ่อเป็นพาหะ แม่ปกติ หมอก็บอกไม่เป็นไรนะคะ