6 ตอบกลับ

ขอเล่าประสบการณคะ ตอนนี้ท้อง 8 สัปดาห์ ท้องอืดเหมือนกันคะ หาข้อมูลพบว่า เกิดจากเรา 1.ทานลูกอม 2.ดื่มนมจากหลอด 3.อาหารรสเผ็ด เปรี้ยวคะ พอรู้สาเหตุ จึงลดการทานลูกอม อาหารรสจัด และดื่มนมจากแก้วแทนคะ ลองสังเกตุตัวเองดูนะคะ ว่ามีอะไรที่เราทำแล้วทำให้ท้องอืดคะ

ทานน้ำขิงร้อนคะไม่เติมน้ำตาลได้นิ่งดี จิบครั้งละน้อยๆ ดื่มน้ำก็อย่ายกรวดเดียวหมดคะ ค่อยๆดื่ม รึจิบระหว่างวัน ทานผลไม้ที่ช่วยขับถ่ายคะ

ท้องอืดอย่าเพิ่งใช้ยาค่ะ ลองทานพวกผลไม้ที่มีกากใยสูงๆ พวกส้ม กล้วย แอปเปิล และดื่มน้ำเยอะๆ นะคะ

ขอบคุณค่ะ จะลองดูนะคะ

ทานน้ำขิงร้อนๆ ค่ะ ช่วยได้ และก็เลือกทานอาหารที่ย่อยง่าย ทานผักใบเขียวเยอะๆ

เวลาไปพบคุณหมอ คุณแม่แจ้งอาการให้ทราบด้วยนะคะ หมอจะจัดยาสำหรับคนท้องให้ค่ะ

แอร์เอ็ก แอนตาซิล ได้ค่ะแม่