18 ตอบกลับ

บ้านนี้ ตอน28wk นน.เกือบ1700 หมอบอกเกินเกณไป600กรัมค่ะ แต่แม่ไม่แพ้เลยตั้งเเต่ท้อง และฝากครรห์ตั้งเเต่อายุครรห์3wk ทานวิตมินของหมอเร็ว แม่บ้านนี้หมอให้ทานมื้อน้อยๆขอแค่ทานครบ5หมู่ แต่ทานวันละ4-5มื้อค่ะ แบ่งเปนมื้อย่อยๆ น้ำ2ลิตร ไม่ต้องเน้นนมมาก ทานตามปกติที่เคยทานค่ะ ไม่โดป และเปลี่ยนทานนมวัวบ้าง ถั่วเหลืองบ้าง ตามอารมณ์ค่ะ ความอยากค่ะ

ทานกล้วยน้ำหว้า 1-2 ลูก/วัน ,ไข่ต้ม 1-2 ลูก/วัน , น้ำเต้าหู้หวานน้อย,นมแอนมัมหรือนมถั่วเหลืองสลับกันทานในเเต่ละมื้อเพื่อป้องกันไม่ให้ลูกแพ้นมวัวหรือถั่วเหลือง ปลา ไก่ เนื้อไม่ติดมัน ผักผลไม้ก็สลับทานไปค่ะ น้ำหนักขึ้นอยู่น่ะค่ะ ลองดูนะค่ะแม่

😊😊😊😊

ทานโปรตีนเยอะๆนะคะคุณแม่ ไก่ ปลา เนื้อไม่ติดมัน ไข่ นม ทานเยอะๆค่ะ พักผ่อนให้เพียงพอ งีบกลางวันได้ ก็งีบนะคะ ทานผักผลไม้เยอะๆ ออกกำลังกายเบาๆถ้าทำได้นะคะ

ยินดีค่ะคุณแม่

พักผ่อนเยอะๆค่ะ เวลาเราหลับจะมีเลือดไปเลี้ยงที่น้อง ทานไข่ เนื้อหมู ปลา ไก่ นม น้ำเต้าหู้ อินทผาลัม ฝรั่ง แก้วมังกร มะละกอ อโวคาโด ทานสลับๆกันไปค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆนะคะ🙏🏻😊

นม1แก้ว+ไข่ต้ม 1 ฟอง ทุกเช้า เสริมด้วยกล้วยน้ำหว้าค่ะ ทานแบบนี้ทุกวัน ลองดูนะค่ะคุณแม่ เพราะแม่บ้านนี้ก็ทานแบบนี้น้ำหนักน้องตามเกณฑ์ดีค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆค่ะ🙏🏻😊

จัดไข่ต้มวันละ 3 ฟองเลยค่ะ (แบ่งทานมื้อละฟองก็ได้ค่ะ) แล้วก็ไขมันดี เช่น เนยถั่ว, อโวคาโด, ปลาแซลมอน ค่ะ ท่านถี่ๆ บ่อยๆ วันนึงหลายๆมื้อ จ้า

ขอบคุณมากค่ะ🙏🏻 จะทำตามคำแนะนำค่ะ😊

พึ่ง u/s ล่าสุดเมื่อวาน 31+2 น้อง นน.2065 gms แม่ลองเพิ่มมื้ออาหารนะคะ เน้นเนื้อ นม ไข่ ผัก ผลไม้ และคาโบไฮเดรตก็สำคัญ กินเยอะๆน้าาา สู้ๆจ้า 😊😊

ขอบคุณมากค่ะ🙏🏻😊

เน้น โปรตีน ผัก ผลไม้ นมตราหมี น้ำเต้าหู้ กล้วยน้ำว้า ได้ผลค่ะ เราก้กินแบบนี้ พึ้งไปซาวด์มาล่าสุด 23 week น้องไปจะ 600 กรัม แล้ว

ว้าววว ตามเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ🙏🏻😊

ตอน7เดือนไปซาวน้องหนัก1250มีแต่คนบอกตัวเล็กแม่บ้านนี้เลยอัดกล้วยกับนมบางวันเบื่อก็เป็นน้ำเต้าหู้คะตอนนี้8เดือนหนัก2000แล้ว

ขอบคุณค่ะ🙏🏻😊

แปะตารางไว้ให้ 2 อันนะคะ นน ที่ดีของทารกในครรภ์ไม่ควรต่ำกว่า 10 percentile และไม่มากกว่า 90 percentile นะคะ^^