12 ตอบกลับ

บ้านนี้ตอนคุณหมอซาวด์ดูความสมบูรณ์ ไล่ดูทุกส่วนเลยค่ะ ถ้าภายนอกคุณหมอจะดูนิ้วเท้านิ้วมือให้ ดูปากน้อง ดูขนาดศรีษะขนาดตัว หัวใจ ดูหลายส่วนเลยค่ะถึงจะบอกได้ว่าสมบูรณ์ไหม อันนี้ทางรพมีแค่ภาพเดียวหรอคะ

ค่ะมีภาพเดียว

หมอจะเริ่มซาวด์ดูความสมบูรณ์ของน้องได้เบื้องต้นตอนประมาณ 17 วีคขึ้น แต่จะบอกรายละเอียดว่ามีแขนขา หัวใจ กระเพาะอาหาร ประมาณนี้ก่อน ส่วนเรื่อง พาหะ ต้องตรวจอีกทีค่ะ บอกยังไม่ได้ค่ะ

บ้านนี้ เป็นพาหะ ทั้งพ่อ ทั้งแม่นะ แต่หมอบอกว่า พาหะคนละชนิดกัน เลยไม่มีผลต่อลูก ถ้าพาหะชนิดเดียวกัน เสี่ยงได้นะ ลองปรึกษาแพทย์อีกทีครับ ตอนนี้ลูกสมบูรณ์มากครับ นน.น้องเกินตามเกณฑ์ตลอด

แอบดีใจค่ะ บ้านนี้พาหะทั้งพ่อทั้งแม่แต่คนละชนิดกัน เจาะเลือดใหม่อีกรอบตอนนี้รอผลอยู่

บ้านนี้เป็นโรคธาลัสซีเมียค่ะ ความเข้มข้นของเลือดน้อยมากๆต้องนอน แอดมิทให้เลือดเลย แม่ต้องกินยาบำรุงเลือดห้ามขาดเลยนะคะ ที่ซาวด์น้องปกติดีค่ะ

แฟนก็เป็นค่ะ แต่ดีหน่อยที่คนละตัว ถ้าตัวเดียวกันต้องเอาน้องออก🥺

13 วีค อวัยวะยังพัฒนาไม่ครบเลยค่ะแม่ บ้านนี้ซาวด์ดูความสมบูรณ์ทั้งภายนอก และภายในจากหมอเฉพาะทางเวชศาสตร์มารดาและทารกในครรภ์ตอน 20 วีคค่ะ

ขอถามหน่อยค่ะเราไปซาวด์มาอยากถ่ายรูบลูกไห้คุณพ่อดูแต่ไม่กล้าถ่าย แล้วใบซาวด์เขาไม่ไห้มาด้วยเราสามารถขอคุณหมอได้ไหมคะ

ถ้าเป็นโรงพยาบาลรัฐเขาไม่ซาวด์ทุกเดือนค่ะเสียดายมากเดี๋ยวว่าจะไปซาวด์ที่คลินิกเอาค่ะ🤣

ได้ซาวด์แม่บ้านนี้ได้ซาวด์แค่รอบเดวเองค่ะจนไก้ลคลอดแล้วเวลาไปหามาที่อนามัยพอเราถามหมอลูกแข็งแรงไหมหมอก้บอกตอบไมได้

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ หมอบอกปกติดีทุกอย่างจ้า หมอบอกไห้ทานอาหารที่ดีต่อสุขภาพ และอาหารที่มีธาตุเหล็กด้วยค่ะ✌️🥰

เหมือนกันเลยค่ะแม่ แต่หมอบอกสมบูรณ์นะคะ รอซาวด์อีกรอบค่ะ เพราะแม่ตรวจคัดกรองดาวซินโดมด้วยค่ะ

บ้านนี้คอยเจาะน้ำคร่ำค่ะ อังคารผลดาวออก บ้านนี้พาหะทั้งคู่ค่ะ

เหมือนกันรอผลตรวจค่ะ