10 ตอบกลับ

แมีบ้านนี้ฝาก ร.พ.รัฐคะ ไกล้จะคลอดหมอก้อจะให้ไปอบลม ให้เอาของใช้อะไรบ้าง มา.ร.พ.คะ ของลูก เสื้อผ้าลูก หมวก ถุงมือถุงเท้า ผ้าอ้อม ผ้าขนหนูสำหรับห่อตัว สบู่หรือแชมพูก้อได้คะ ของแม่ สบู่ แป้ง แปรงสีฟัน ยาสีฟัน แก้วน้ำ ผ้าเช็ดหน้าหรือผ้าเช็ดตัว ผ้าอนามัยแบบห่วง กระดาษชำระ เสื้อผ้า วันใส่กับบ้านคะ

บ้านนี้ฝากโรงบาลรัฐ​เหมือนกัน​ค่ะ​ ท้องแรกค่ะเตรียม ​ผ้าอ้อมไป1โหล​ ผ้าเช็ดตัว/ผ้าขนหนู​ 3ผืน หมวก​ 3-4​ ใบ ถุงมือ​ 3-5​ คู่ ถุงเท้า​ 3-5​ คู่​ เสื้อผูก​ 3-5​ ตัว ผ้าห่อตัว​ 1​ ผืน กระดาษ​ทิชชู่​แผ่นใหญ่​ 1​ ม้วน​(ไว้เช็ดขี้เทาน้องค่ะ)​ เตรียม​ไว้คร่าวๆประมาณ​นี้​ค่ะ

VIP Member

ผ้าอ้อมสัก1โหล เสื้อผูก3-4ตัว ถุงมือ ถุงเท้า หมวก อย่างละ3-4คู่ ยาสระผม สบู่ ของเด็ก อย่างละ1อย่าง ผ้าห่อตัว 1ผืน ผ้าเช็ดตัว 1ผืน

ผ้าอ้อม3-4โหล ผ้าห่อตัว ผ้ารองกันฉี่ ผ้าขนหนู เสื้อผูกหน้า8-9ตัว แชมพูอาบน้ำเด้ก ถุงมือถุงเท้า3-4คู่

เชคกับทางคุนพยาบาลเลยจ้า..ของเราให้เตรียมแต่ชุดวันใส่กลับกับของใช้คุณแม่จ้า

บ้านนี้ไม่ได้เตรียมเลยค่ะทางโรงบาลมีไว้ไห้ค่ะโรงพยาบาลรัฐเหมือนกันค่ะ

บ้านนี้เตรียมไปแค่นี้ค่ะ

นี่จร่า

ท้องแรกเราเตรียมไปไม่ได้ใช้เลยค่ะ ใช้ของโรงบาลทั้งหมด ที่เตรียมไปได้ใช้แค่ เสื้อผูกผ้าห่อตัว ผ้าอ้อมตอนกลับบ้านแค่นั้นค่ะ ตอนอยู้โรงบาลใช้ของโรงบาลทั้งหมดค่ะ

รพ ของเราเป็น รพ รัฐ เค้าไม่ได้ให้เอาไรไปเลยค่ะของลูก พอคลอดออกมา ก็ให้ซื้อจากที่ห้องพักฟื้นค่ะ พวกแพมเพิร์ส สำสี แอลกอฮอล์ เราก็งงว่าทำไมไม่ให้เอาไปเลย ทั้งๆที่ซื้อเตรียมไว้แล้ว ต้องบังคับให้ซื้อที่นั่นอีก ตอน2ท้องแรก คลอดที่ รพ อื่น เค้าก็ให้เอากระเป๋าไปด้วยนะคะ พอก่อนคลอดเค้าถามด้วยซ้ำว่าจะให้ลูกใส่ชุดไหน