14 ตอบกลับ

37 วีคค่ะ บวมเช่นกันค่ะ เพราะแม่บ้านนี้เดินทั้งวันค่ะ ที่บ้านขายก๋วยเตี๋ยว ทั้งยืนนาน ค่ะเวลาเดินเหมือนมีน้ำอยู่บนหลังเท้าค่ะ กดแล้ว ปกติค่ะ ตอนนอน หาอะไรหนุนขึ้นสูงๆหน่อยก็ยุบลงหน่อยค่ะ

ทางนี้ก็บวมค่ะช่วง 33w แต่กดไม่บุ๋ม คราวนี้เราเป็นการนอนเป็นนอนแบบหนุนขาให้สูง ๆ ปกติเราจะรองหมอนแค่ใบเดียว ตอนนี้รอง 2 ใบ กลายเป็นว่าเท้าไม่บวมแล้วค่ะ

กดดูค่ะถ้ายุบไม่คืนตัวหาหมอด่วน เสี่ยงครรภ์เป็นพิษเสี่ยงคลอดก่อนกำหนด แต่ถ้าคืนตัวเอาเท้าแช่น้ำอุ่น อย่าเดินมาก เวลานอน นั่งให้หาอะไรรองให้เท้าสูงค่ะ

บ้านนี้ก็บวมตอน27wค่ะหมอนัดก็เลยบอกหมอว่าเท้าบวมหมอให้ว่าวิตตามินรวมมาทานก็หายบวมค่ะ บ้านนี้ตรวจเจอเบาหวานตั้งแต่ตั้งท้องเลยค่ะ

Super Mum

แนะนำแม่ลองกดเท้าดูนะคะ ถ้ากดแล้วบุ๋มแบบไม่คืนรูปให้รีบไปหาหมอนะคะ และหลีกเลี่ยงการยืนหรือเดินนานๆ ค่ะ

ขอบคุณค่าแม่

บ้านนี้แตกเรียบร้อย 33+5 ขาบวมเยอะกว่าของแม่อีกคะใช้ยาระงับคลอดเอาไม่อยู่คะผ่าคลอดเรียบร้อยคะบ้านนี้

บวมเหมือนกันคะ 32+5วีค แต่กดไม่บุ๋ม ก่อนนอนแม่ลองเอาเท้าแช่น้ำอุ่นดูคะ กันเป็นตะคริว✌️

เราบวมตอน35วีคไปตรวจเจอความดันสูงร่วมพอตรวจฉี่เจอโปรตีนรั่วสรุปครรภ์เป็นพิษ

บวมค่ะ ครรภ์เป็นพิษ ความดันสูง ได้นอน รพ.2คืน

บวมค่ะรู้สึกเหมือนลงเท้า ดูเท้าบวมเลยวัดความดัน ไม่ยอมลง พอไป รพ ก็ 184/103 สูงมาก แต่นอนละลง เลยได้นอน รพ เก็บปัสสาวะ พบโปรตีนรั่ว หมอให้ยากระตุ้นปอดน้อง 4เข็ม แต่ท้องไม่แข็งทค่าเลือดดี ความดันลง เลยได้มากินยาลดความดันรอคลอดค่ะ

33 วีค เท้าบวมเหมือนกันเลยคะ หมอบอกว่าปกติของคนท้องคะ