755 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้ฉีดครบแล้วค่ะ31+4ตอนแรกๆก็ไม่อยากฉีดพอไปตามนัดหมอบอกว่าถ่าคุณแม่ไม่ฉีดเวลาคลอดจะลำบากนะและคุณมาหาหมอทุกครั้งถึงคุณมาคิวแรกแต่คุณต้องรอเป็นคิวสุดท้ายเพราะจะตรวจให้คนที่ฉีดก่อนเพราะเขามีภูมิแล้ว เลยตัดสินใจะฉีดเข็มแรกผ่านไปได้ด้วยดีแต่เข็ม2รู้สึกว่าน้องดิ้นน้อยลงจริงๆค่ะ

เราฉีดไฟเซอร์ทั้ง 2 เข็มค่ะ หลังฉีดเข็มแรกเจ็บตรงฉีดและที่แขน ง่วงนอนมาก หิวบ่อยมาก แต่ไม่มีไข้นะค่ะ เข็ม 2 ก็ไม่มีไข้ มีเจ็บตรงฉีดและแขน ไม่ง่วง ไม่หิว แต่มีเพลียและใจสั้น แต่อาการปกติดีทุกอย่าง น้องดิ้นดีเหมือนเดิม พอถัดจากฉีด 2 วันไปหาหมอตามนัดน้องปกติดีค่ะ เข็มแรกฉีดตอน 33w เข็ม2 36w ค่ะ

แล้วแต่คนบางคนค่ะ ภูมิคนเราไม่เหมือนกัน แม่บ้านนี้ไปฉีดมา เข็มแรก ปวดแขนนิดๆ เข็มสองมีไข้ หนาวสั้น แต่กินยาวันเดียวก็หาย แต่น้องดิ้นปกติ ถ้ากลัวอย่าเสี่ยงเลยดีกว่าค่ะ เราไม่รู้ว่าลูกเราจะเป็นยังไง ไม่มีใครรับรองได้ ทางที่ดี รอคลอดแล้ว่อยไปฉีดจะดีกว่าค่ะ ยิ่งๆท้องแก่ๆยิ่งไม่ควร

VIP Member

ของเราฉีดเข็ม3ไฟเซอร์ค่ะ ปกติไม่ค่อยมีปฏิกิริยากับวัคซีนอยุ่แล้ว อีกอย่างหมอแนะนำให้ฉีด ก็ฉีดตอนน้อง16สัปดาห์ ช่วงรอดูอาการน้องดิ้นปกติค่ะ แต่จะเจ็บท้องน้อยนิดหน่อย ตอนนี้30w แล้ว น้องแข็งแรงดีค่ะ เหมือนถ้าท้องเขาจะลดปริมาณโดสของวัคซีนลงด้วยนะคะ ไม่แน่ใจว่าแต่ละที่เหมือนกันรึเปล่า

ทางนี้31+1 ก็ไม่ฉีดคะ แต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่าเสี่ยงดีกว่า เพราะลูกคนแรกคลอดมาก็ไม่ได้ฉีดอะไร ถ้าฉีดแล้วเกิดไรขึ้นมา เราเอาลูกเรากลับมาอีกไม่ได้ ยิ่งเราเป็นคนที่ท้องแล้วน้องติดไม่แน่นพออีก นี่ก็กว่าจะติดเสียใจกันไปหลายรอบแล้ว รอบนี้ถ้าเสียน้องไปอีก คงเสียใจคิดผิดไปทั้งชีวิตแน่คะ

VIP Member

เราก็คลอดก่อนกำหนดเข็มเเรกค่ะไม่เเนะนำไปฉีดน่ะค่ะเพราะอันตรายทั้งเเม่เเละลูกเป็นรัยมาไม่มีใครรับผิดชอบดีทีลูกออกมาแข็งเเรงดีเเต่ตัวเล็กก็เป็นเพราะวัคซีนโควิดนี้ล่ะค่ะเราคลอด7เดือนกว่าดีปลอดภัยแม่และลูกแต่ลูกได้ยุห้องอบสงสารลูกมากแนะนำไม่ต้องฉีดดีกว่าน่ะค่ะเจอมากะตัวค่ะ

บ้านนี้ฉีดไฟเซอร์เข็ม4คะ หมอให้ฉีดตอนท้องได้จะ4เดือน หลังฉีดไม่มีไข้ ปวดแค่ตรงที่ฉีดไม่มาก น้องดิ้นปกติดีคะ ดิ้นเก่งกว่าเดิมอีก😂 ถ้าแม่ไม่ มั่นใจ ยังไม่ต้องฉีดก้อได้คะ ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน บ้านนี้หมอบังคับให้ฉีด เพราะไม่งั้นหมอจะไม่ฉีดบาดทะยักกับไข้หวัดใหญ่ให้

ฉีดไฟเซอร์เข็ม 2 เมื่อกุมภาพันธ์ค่ะ ตอนนั้น 20 วีคได้ หมอขะยั้นขะยอให้ฉีด ก่อนฉีดน้องก็มีดิ้นบ้างค่ะพอหลังฉีดมาน้องก็ไม่ดิ้น ไม่ตอดเลย แต่พอ 1-2 วันน้องก็กลับมาดิ้นเป็นปกติดีค่ะ ตอนแรกแอบกังวลคิดว่าน้องเสียเพราะไม่ดิ้นเลย ปล.บ้านนี้ฉีดเข็มแรกตอนที่ไม่รู้ตัวว่ามีน้องค่ะ😂

ตอนนี้เราท้องได้7เดือน เข็มแรกเราฉีดซีโนเเวคตอนนั้นยังไม่รู้ว่าท้อง พอจะฉีดเข็มที่2 หมอบอกให้อายุครรภ์ครบ12สัปดาห์ขึ้นไปถึงฉีดได้ เข็ม2เราฉีดไฟเซอร์ ช่วงนั้น ท้องได้3เดือนกว่าๆ ุไม่มีอาการอะไรเลย น้องปลอดภัยดี แถมตอนนี้ก็ดิ้นแรงมากด้วย ปล.อยู่ที่ร่างกายของแต่ละบุคคล

พึ้งฉีดไฟเซอร์เข็ม2มาเมื่อวานค่ะอายุครรภ์ 18wฉีดเสร็จนั่งดูอาการอยู่ลูกในท้องก็ดิ้นเเรงมากรู้สึกเลยว่ากระตุกถี่ๆแล้วก็กระตุกแรงมากหนึ่งครั้งจนรู้สึกได้เลยปกติน้องแค่ตอดๆเบาๆแทบไม่รู้สึกแต่พอกลับบ้านมาก็ปกติมีปวดแขนกับปวดหัวหน่อยๆค่ะ

เอ๊ะ​ เราฉีดเข็ม​ 3 ตอนครรภ์​ 20W​ คุณหมอแจ้งว่าอายุครรภ์ที่ฉีดได้คือ​ 20W+ ซึ่งตอนไปฉีด​ พยาบาลยังถามเลยค่ะว่า​ อายุครรภ์ถึง​ 20W​ ยัง​ ถ้ายังไม่ถึงรอให้ถึงก่อนค่อยมาฉีด