มีแม่บ้านไหนอยู่ที่ อ.ไชยวาน แล้วถูกส่งไปผ่าคลอดที่ อ.หนองหาน บ้างคะ จ.อุดรธานี

ตอนนี้อายุครรภ์ได้39+2wแล้วค่ะ ไม่มีอาการว่าจะเจ็บท้องหรือมีมูกเลือดอะไรเลย คุณหมอให้เวลาแค่ถึงวันที่19ถ้าไม่คลอดจริงๆเช้าวันที่20ต้องถูกส่งตัวไปต่อที่โรงพยาบาลอื่นแล้วค่ะ เขาบอกว่าที่นี่ถ้าเกิดคลอดธรรมชาติเขาสามารถทำคลอดให้ได้ ซึ่งเคสของเรามันไม่มีอาการว่าจะคลอดเลยต้องส่งไปที่อื่นเพื่อให้หมอใหญ่ประเมินว่าเราจะได้ผ่าคลอดมั้ยถ้าเกิดได้ผ่าคลอดที่นั่นเขามีเครื่องมือพร้อมและปลอดภัยในการผ่า เพราะเดี๋ยวอายุครรภ์จะเกินกำหนด โดนหมอกระตุ้นปากมดลูก2ครั้งแล้วก็ยังเงียบอยู่ดีค่ะ กังวลมากเลยค่ะว่าจะได้ผ่าตั้งแต่ท้องแรกเลยหรอเนี่ย ไม่อยากผ่าเลยค่ะ มีวิธีกระตุ้นให้น้องอยากออกมาเร็วๆมั้ยคะ เพราะด้วยหลายๆอย่างตอนนี้ทำให้เราไม่สะดวกในการที่จะเดินไปๆมาๆระหว่างบ้านกับโรงพยาบาลใหม่ที่เขาจะส่งตัวไปค่ะ

1 ตอบกลับ

ถ้าได้ผ่าเขาจะให้ไปนอนรพ.รอ 1 คืนก่อนผ่า และนอนดูอาการหลังผ่าอีก 3 วันแม่ปกติน้องปกติก็กลับบ้านได้ กวาดปากมดลูกเป็นวิธีข้างต้นถ้ากริบก็ผ่าตามที่เขาแนะนำเถอะแม่ อายุครรภ์เยอะเสี่ยงค่ะรกมันมีอายุ รกแก่น้องจะอันตราย

เพื่อนเราเจ็บเตือนวันเดียวคลอดเลยค่ะ สู้ ๆ ค่ะแม่ โค้งสุดท้ายแล้ว คลอดง่ายแข็งแรงนะคะ ✌🏻