3 ตอบกลับ

แผลผ่าหายช้ามากคะเพราะแผลใหญ่มากและไขมันหน้าท้องหย่อนมากดทับตรงรอยผ่ามีเหงื่อออกทำให้แผลแฉะ​และต้องทำงานบ้านทุกอย่างคนเดียวไม่มีใครช่วยทำให้แผลปริผ่าคลอดวันที่3กรกฏากว่า​แผลจะแห้งติดสนิทก้อวันที่1ที่2สิงหานะคะต้องไปล้างแผลทุกวัน​ ตอนนี้แผลติดสนิทดีแล้วคะ​ เป็นกำลังใจให้นะคะ

แม่ลองใช้กระจกส่องดูนะคะ ว่าแผลมีอะไรผิดปกติมั้ย บางคนหายช้าเพราะอีกเสบก็มีค่ะ บางคนหายช้าเพราะแผลฝีเย็บใหญ่ก็มีค่ะ

ส่องคะ บ้านนี้ตอนคลอดไม่ได้กรีดค่ะ แผลฉีกใหญ่หมอใช้เวลาเย็บนานมาก มีเย็บทั้ง2ฝั่งเลยค่ะ แผลข้างนึงดูปกติแต่เวลาล้างแผลจะเจ็บจี๊ดๆแต่ไม่มาก แต่อีกฝั่งเหมือนบวมค่ะ แล้วอีกอย่างไหมยังไม่มีวี่แววว่าจะละลายเลยค่ะ

ไหมจะละลายประมาณ 2 สัปดาห์นะคะแม่

หากอาการไม่ดีขึ้นพบหมออีกครั้งนะคะแม่ ทำความสะอาดด้วยสบู่ทุกครั้งที่ฉี่ แล้วซับให้แห้งก่อนใส่ผ้าอนามัยหรือกางเกงในนะคะ อย่างน้อยก็มั่นใจว่าฆ่าเชื้อโรคจากภายนอกได้