18 ตอบกลับ

ตอนเราไปรอผ่า มีแม่คลอดเอง 4.8 โลค่ะ (แม่เขาบอกคนแรกคลอด 4.2 โล) ต้องให้หมอประเมิณขนาดหัวลูกกับขนาดอุ้งเชิงกรานแม่ว่าออกได้ไหมถ้าลูกออกได้ไม่มีปัญหาค่ะแม่

เต็มตู้เข็นเด็กเลยค่ะแม่ 🤣 อยากขโมยมานอนกอดซักคืน จ้ำม่ำมากกกกก

มีผลค่าแนะนำให้ทายาบำรุงเลือดให้ตรงให้ครบค่าให้กินของที่บำรุงเลือดบ้านนี้ตกเลือดมาแล้วค่าแต่ก็แล้วแต่ร่างกายคนเราด้วยค่าว่าจะมีภาวะแทรกซ้อนไหม

บ้านนี้34วีคน้องน้ำหนัก2,200ค่ะหมอบอกน่าจะได้คลอดธรรมชาติแต่ให้แม่งดหวานลงหน่อยน้ำหนักขึ้นมาเยอะแต่ยังไม่เคยโดนตรวจน้ำตาลนะค่ะ😂😂

คุณหมอบอกตามเกณฑ์ค่ะ😊

ถ้าผ่าน้ำหนักน้องเยอะก็ไม่ต้องกังวลจ้า แต่ถ้าคลอดเอง ตัวน้องใหญ่อาจคลอดยาก ผ่าไม่น่ากลัว เราเคยผ่าแล้วตอนนี้ท้อง 2 อายุครรภ์ 29 w จ้า

38week ลูกหนัก3โลกว่าแล้ว ตอนคลอดไม่รู้จะแตะ4โลรึป่าว ตั้งแต่ท้องมาน้ำหนักแม่ขึ้นมาแค่4โลเอง ลงลูกหมดเลย

แต่ของเรา 36 w 2,880 กรัม หมอบอกตัวไม่เล็กไม่ใหญ่มากค่ะ ให้ทานปกติ หมอบอกน่าจะคลอดเองได้ค่ะ😅

กลัวใกล้ๆคลอด แล้ว น้ำหนักพุ่งมากเลยค่ะแม่ นี่เพิ่งครบ 32 วีค วันนี้เอง 😂

35วีคน้องน้ำหนัก2,800กรัม เสาร์นี้หมอให้เลือกวันผ่าแล้วค่ะ ตอนนี้37+2แล้วน่าจะ3โลกว่าค่ะ😊

ขอบคุณค่ะ😊

บ้านนี้34 วีค น้ำหนัก 2,500 🤣🤣 ตอนนี้36แล้วค่ะ ได้ 2,700กว่าเกือบ 2,800ค่ะ หมอบอกตามเกณฑ์นะคะ

ค่ะแม่ เช่นกันนะคะ

แม่บ้านนี้ตอน31สุปดาห์ 2300ค่ะ ตอนนี้ 33สัปดาห์ยังไม่ได้ซาวด์เลย

ขอให้น้องแข็งแรงๆนะคะ น้ำหนักน้องน่าจะพอๆกันเลยคะ อยากคลอดเองด้วย 🥰

บ้านนี้ ลูกคนแรก คลอดเองน้ำหนัก 3,300 กรัมจ้า กำลังดีนะค่ะแม่ว่า

ขอบคุณมากๆค่า กลัวใกล้ๆคลอดอีก 8-10 วีค น้องจะโตขึ้นอีกมากค่ะแม่ 😂