ซิงเกิ้ลมัม ?

ตอนนี้ท้อมากค่ะ พ่อเค้าไม่มาดูดำดูดีเลยแล้วเค้าก็มีแฟนใหม่ไปแล้วค่ะแถมยังว่าเราเสียๆหายๆ... เราขอเงินเพื่อมาซื้อของใช้ให้ลูกเค้าก็ไม่ให้สักบาท... เค้าบอกผุ้หญิงที่เค้าคุยว่าลูกคนนี้เป็นน้องเค้าเราเสียใจมากค่ะ ไม่คิดว่าตัวเองจะเลือกผิดขนาดนี้...ในใจอยากให้เค้าเปลี่ยนตัวเองเพื่อลูกทำเค้าเกิดมาแล้วก็ทิ้งงี้หรอ? สงสารลูกมากค่ะมองหน้าลูกทีไรจะร้องไห้ทุกที

ซิงเกิ้ลมัม ?
1103 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เราก็ตกอยู่ในสถานะการณ์แบบนี้เช่นกันค่ะ ไม่เคยมาดูดำดูดีไม่เคยถามไถ่ทั้งครอบครัวของเขาไม่มีใครมาสนใจเลย จนตอนนี้เราตั้งท้องได้8เดือนแล้ว เราไม่แคร์อะไรแล้วแถมยังสาปส่งมันไปด้วยค่ะ เจ็บใจมากไม่อยากให้ลูกเรียกมันว่าพ่อเลยด้วยซ้ำ ยังไงก็สู้ๆนะคะแม่เดี๋ยวก็ผ่านไปได้ค่ะหัวอกเดียวกันสู้ไปพร้อมกันค่ะ ✌🏻

สู้ๆน่ะคะเราก็เป็นเหมือนกันอันนี้เขารู้ทั้งรู้ว่าเป็นลูกเขาแต่ไม่เคยส่งเสียค่าอะไรสักบาทเลยจนจะคลอดแล้วค่ะเราไม่เคยขอเขาสักบาทเราคิดว่าถ้าคนมันมีความรับผิดชอบรักเรารักลูกจริงคงจะให้เองและจะไม่ทำแบบนี้ เราทำใจได้สักพักแล้วคิดว่าอยู่กับลูกน่าจะสบายใจมีความสุขกว่าเยอะค่ะผู้ชายดีๆยังมีอีกเยอะค่ะ

คิดซะว่า คงจะดีแล้ว ที่ไม่ต้องมาอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องมาทะเลาะให้ลูกเห็น ไม่ต้องมีปัญหาเพิ่มค่ะ การที่มีเขาอยู่ มันอาจจะไม่ได้เป็นเรื่องดีก็ได้นะคะ เราก็เป็นซิงเกิ้ลมัมค่ะ แต่ยังไม่คลอด... คุณแม่ต้องสู้ๆนะคะ คนเป็นซิงเกิ้ลมัมไม่ได้มีแค่เราคนเดียว มีเยอะมากค่ะ และแม่ทุกคนสามารถเลี้ยงลูกให้ดีได้ค่ะ

สู้ๆค่ะคุณแม่☺️✌️ใจอยู่กับน้องให้มากๆค่ะ แล้วไม่ต้องไปคิดถึงอดีตสามี เขาทำกับเรากับลูกได้ขนาดนี้ เขายังไม่คิดถึงคุณและลูกเลยทำไมเราต้องคิดถึงเขาด้วยค่ะ ลูกสามารถมีแต่แม่ก็ได้ค่ะ ถ้ามีพ่อแล้วไม่ได้คิดว่าเขาเป็นลูกเลย อย่าร้องไห้ไปเลยนะคะเจ้าตัวเล็กคงอยากให้แม่ยิ้มมากกว่า😊

​ เราเองก้อเหมือนกันค่ะ​ ตอนเขาจะไปมีใหม่​เขาก้อบอกจะขอส่งเสียลูก​ แต่พอมาถึงตอนนี้​ เขาบล้อคทุกการติดต่อเลยค่ะ​ เขากลัวเรากับลูกไปเป็นภาระของเขากับเมียใหม่มั้งค่ะ​ เสียใจค่ะที่เลือกคนแบบนี้เข้ามาในชีวิต​ พลาดแล้วแก้ไขกันได้เนาะ​ #สู้ๆไปด้วยกันค่ะคุณ​แม่​ 😂✌️✌️

VIP Member

เหมือนกันค่ะ อย่าท้อนะคะ เอาลูกเป็นกำลังใจ ดีกว่า เจอหน้าลูกเเล้วเสียใจ เราไม่ได้พิการ ยังไงก็มีอนาคตที่ดีให้ลูกให้ตัวเองได้ค่ะ ปล.เมื่อก่อนเรามองหน้าลูกแล้วร้องไห้ประจำ แต่เราก็คิดได้ว่าลูกเป็นทุกๆอย่างของเรา เขาไม่ใช่ความทุกข์ ที่เราเห็นเเล้วต้องร้องไห้ สู้ๆค่ะ

นี่ก็เหมือนกันค่ะ มันบอกอบากได้ลูก แต่พอได้มา มันไปมีผู้หญิงอื่น แล้วบอกให้เอาเขาออกไปเอาออกเอง นี่เลยเลิกเลยค่ะ เลี้ยงลูกเอง ตอนท้องก็ไปหาหมอเอง ดูแลตัวเอง จนตอนนี้ ลูกได้1เดือน 24วัรแล้วค่ะ แจ้งเกิดเป็นนามสกุลแม่ สูติบัตรก็ไม่ลงผู้ชายชั่วๆคนนั้น

Post reply image

สู้คะแม่ถ้าอยู่แลเวไม่เห็นค่าแยกเถอะค่ะผู้ชายเห็นแก่ตัวแบบนี้ผู้หญิงแฟนใหม่คงคิดว่าเขารักผู้ชายแบบนี้ทำกับแม่ได้กฌทำกับคนอื่นได้เขาจะพูดอะไรก้ช่างเขาถ้าเขาไม่รับตัวน้อยก้ช่างค่ะสักวันเขาจะรู้สึกเองมีลูกมีเมียไม่รักษาเวรกรรมมันตามทันค่ะ

สู้ๆนะครับเป็นกำลังใจให้ เดี๋ยวก็มีคนที่ดีเดินเข้ามาในชีวิตครับ คนที่ไม่ดีก็ปล่อยเค้าไป ตอนแรกแฟนผมก็เป็นซิงเกิลมัมแฟนเก่าเค้าทิ้งไปทุกวันนี้ยังไม่ดูแลลูกเค้าเลยทั้งค่าเทอมค่ากิน คนที่ไม่ดีก็ปล่อยเค้าไปตามกรรมดีกว่าครับดูแลลูกให้ดีที่สุด

สู้ๆนะคะ..เดี๋ยวมันก็ผ่านไปคะ..บ้านนี้แฟนหนีไปตั้งแต่ท้องได้6วีค..จนตอนนี้33.6วีค..เขาก็ยังไท่กลับมา..ไม่มาสนใจใยดีอะไรเลย..เราขอเงินซื้อของให้ลูก...เขาก็ไม่อยากให้..ท้อคะ...แต่กำลังใจคือลูกคะ...ต้องสู้คะ...ให้มันรู้ไปว่าลูกคนเดียวเราจะเลี้ยงไม่ได้✌✌