1103 ตอบกลับ

ถ้าคุณแม่จดทะเบียนสมรส ค่าเลี้ยงดู ค่าอุปการะสามารถเรียกจากพ่อเด็กย้อนหลังได้ทั้งหมดครับ บิดามารดาจำต้องอุปการะเลี้ยงดูบุตรและให้การศึกษาตามสมควรจนกว่าบุตรจะบรรลุนิติภาวะ

สู้ๆค่ะแม่ เราเองก็เจอแบบนี้ แต่เรายังไม่คลอด อีกเดือนกว่าๆก็จะคลอดแล้ว คิดเสมอว่าเราต้องทำทุกอย่างให้ลูกเราค่ะ แม่ไม่ได้เสียคนที่รักไปนะ เพียงแต่แม่เสียคนที่ไม่ได้รักแม่ไปต่างหาก

สู้ๆนะคะคุณแม่ ของเราก็กำลังบอกเลิกพ่อของลูกไปวันนี้ เพราะตลอดเวลาที่เราตั้งท้องจนจะคลอด มีผู้หญิงมาเรื่อยๆ ทำให้เราคิดว่า เรามีแค่ลูกก็เพียงพอแล้ว ลูกจะเติมเต็มเราทุกอย่างนะคะ 💚

สู้นะคะแม่ เข้มแข็งเดินหน้าต่อคะ เวลาจะพาให้ผ่านช่วงเวลาที่แย่ไป ขอให้แม่เจอสิ่งที่ดีเร็วๆนี้นะคะ เริ่มต้นใหม่คะ ไม่มีใครอยากเจอแบบนี้ รักลูกให้มากๆนะคะ เค้าเป็นเด็กน่ารักมากเลย

VIP Member

ซิงเกิ้ลมัมไม่น่าอายเท่าผู้ชายทิ้งลูกเมียนะคะ เขาไม่รักก็ปล่อยไปค่ะ อย่าเอาลูกไปผูกมัดเขา อยู่กันไปก็ไม่มีความสุข เรื่องแบบนี้ทำใจยาก ขอให้คุณแม่เข้มแข็งนะคะ สู้เพื่อลูกของเรา

สู้ๆนะคะคุณแม่ เข้มแข็งผ่านเรื่องนี้ไปให้ได้นะคะ พอมองย้อนกลับมาเราจะภูมิใจค่ะ ธรรมชาติของสิ่งมีชีวิต ลูกยังไงก็ต้องการแม่ที่สุดค่ะ ถึงไม่มีพ่อ แต่มีแม่ยังไงลูกก็อยู่ได้ค่ะ ❤️

ขอบคุณค่าา

สู้ไปค่ะ อย่าไปคิดมาก ทำไห้คนบางคนหรืออาจจะหลายคน ไห้มันได้รู้ว่าเเค่ลูกคนเดียวเรามีปัญญาเลี้ยง อย่าไปเเคร์ค่ะ เค้าก้อเเค่ผู้ชายห่วยๆไม่เหมาะที่จะเปนพ่อของลูกเราเเค่นั้นค่ะ

ลูกคือของขวัญ คือความสุข คือโชครางวัลใหญ่ ต้องสู้เพื่อลูกนะคะ เดี๋ยวลูกจะให้สิ่งดีๆกลับมาค่ะ อย่าท้ออย่าถอยนะ คิดซะว่าได้สิ่งที่ดีที่สุดมาพร้อมกลับปัดเป่าสิ่งไม่ดีออกไปค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ตอนนี้กำลังใจเราอยู่ที่ลูกเนอะ เข้มแข็งและเดินหน้าต่อไปเพื่อลูกดีกว่าค่ะ ผช.คนนั้น ดีแล้วละค่ะ ที่เค้าไปตอนนี้ดีกว่าอยุ่ให้เราช้ำไปมากกว่านี้เนอะ✌️✌️✌️

เชื่อว่ามีแม่ๆหลายคนที่เป็นซิงเกิ้ลมัม มันไม่ได้แย่เสมอไปนะคะ ตั้งเป้าใหม่จากที่โฟกัสกับผู้ชายใจหมา มาโฟกัสที่ลูก สู้เพื่อลูก วันนึงก็จะเป็นวันของเราค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ