1 ตอบกลับ

ริดสีดวงมั้ยคะ ลองไปหาหมอตรวจดู เราเป็นตอน 34 วีค คุณหมอให้ยามาเหน็บ กับยาระบายช่วยขับถ่าย ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ

ไม่ปวดท้อง ไม่เจ็บก้นค่ะ แต่ถ่ายออกมาเป็นเลือดค่ะ ถ้าเลือดผสมในอึคือเกี่ยวกับลำไส้ อันนี้ต้องส่องกล้อง แต่ถ้าถ่ายออกมา อึกับเลือดคนละส่วน บางคนอึเสร็จมี้บือดสดซึมหรือออกมา หรือบางคนเลือดออกก่อน เป็นอาการริดสีดวงค่ะ ให้คุณหมอดูว่าอยู่ระดับไหน ของเราเป็นระดับสอง คือเส้นเลือดพองตัวด้านใน ยังไม่ถึงขั้นมีติ่งเนื้อ บางคนเป็นเยอะจะมีติ่งเนื้อยื่นออกมาเวลาขับถ่าย ต้องรักษาโดยการผ่าหรือกินยาค่ะ