ขอพื้นที่ระบายและตั้งคำถามไปในตัว

ตอนนี้ท้องได้7เดือนแล้วสถานะหนูกับแฟนไม่ค่อยลงรอยกันเท่าไหร่แล้วพอมาเมื่อวานก่อนมีเพื่อนสนิททักมาถามว่าเลิกกันแล้วหรอหนูก็เลยตอบว่ายังแล้วเพื่อนสนิทก้อเลยถามว่าแล้วแฟนหนูลงรูปผญ.นอนหันหลังในห้องของแฟนเราว่าใล่เรารึป่าวสรุปแล้วคือไม่ใช่เราแล้วเค้าโพสเรียกผญ.คนนั่นว่าเมียทั้งๆที่หมั้นกับหนูแล้วรอขึ้นผีพอหนูถามเค้าตรงเค้ากลับพูดไม่รักษาน้ำใจหนูเลย#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ถ้าแม่ๆเจอแบบนี้แม่ๆจะไปยังไงต่อหรอค่ะ ตอนนี้เป็นห่วงน้องในท้องมากกลัวว่าเครียดแล้วน้องจะรับรู้ความรู้สึกหนูแล้วมันกระทบกับน้อง#ท้องแรก และอีกใจหนึ่งก็ยังไม่อยากเลิกกับเค้าเพราะไม่อยากให้น้องมีปมว่าพ่อแม่แยกทางกันอะค่ะ#ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

28 ตอบกลับ

ถือว่าทำบุญร่วมกันแค่นี้เนาะยอมเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวถ้าคนเป็นพ่อเขาไม่รับผิดชอบ. ถ้าเขารักลูกเมียเขาจะไม่ทิ้งไปมีคนอื่น แล้วยิ่งช่วงที่ท้องเนี่ยอย่าเครียดอย่าร้องให้มันส่งผลต่อลูกโดยตรงง.

ขอให้คิดถึงหัวใจของเด็กตัวน้อยๆที่ไม่รู้อะไร ที่เค้ากำลังจะเกิดมาลืมตาดูโลก มีเค้าแล้วก็ต้องเลี้ยงให้ดีที่สุด เค้าคือลูกเราเลือดเนื้อเชื้อไข เราทิ้งเขาไม่ลง เหมือนพ่อของเขาหรอก

จะอยุ่กับเขาต่อแล้วยอมรับในสิ่งที่เขาเปนได้ไหมคะ...ถ้าไม่ได้ก้ออกมาคะเริ่มใหม่กะลุก2คนสบายใจด้วย...บ้านนี้ลุก2คนแรกเรายังเลี้ยงเดี่ยวเลยค่ะไม่สนใจค่ะถ้าผัวไม่ดีก้ไม่มีแม่มัน555

ลูกไม่มีพ่อก็ยังดีกว่ามีพ่อแย่ๆนะทนไปก็เท่านั้นในเมื่อเขายังไม่พอก็ปล่อยเขาไปเถอะค่ะ สิ่งที่สำคัญตอนนี้คือเจ้าตัวน้อยในท้องของคุณแม่นะเป็นกำลังใจให้นะคะสู้ๆคะแม่

ขอบคุณค่ะ

Super Mum

ให้น้องไม่มีพ่อ ดีกว่าปล่อยให้มารับรู้ว่ามีพ่อเลวๆนะคะ เขาทำขนาดนี้ก็ชัดเจนแล้วค่ะว่าเขาไม่ต้องการและห่วงคุณกับลูก

อย่าทนเลยคะ ยอมรับความจริง พยายามทำใจให้สบายจะได้ไม่เครียด นึกถึงตัวน้อยที่กำลังจะเกิดมา ทนอยู่ก็มีแต่น้ำตา 😥

ลูกที่ไม่มีพ่อ ยังดีกว่าลูกที่มีพ่อแย่ๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆค่ะ ลูกคือกำลังใจและความสุขของเราค่ะ

จงรักตัวเองและลูกดีกว่าคะ... ผู้ชายที่ไ ม่มีความรับผิดชอบ​แบบนี้ อยู่ด้วยก็ มีแต่บั่นทอนชีวิต

คำตอบมีอยู่แล้วในใจค่ะแม่ ถ้าต้องเลิกให้เค้ารับผิดชอบพาระค่าใช้จ่ายด้วยนะคะอย่าไปยอมค่ะ สู้ๆ

ถ้าพ่อมันไม่ดี เราจะยอมเป็นแม่เลี้ยงเดียวค่ะ ดีกว่าให้ลูกโตขึ้นมารับรู้อะไรแย่ๆแบบนี้