1 ตอบกลับ

ของเราเคยเจอค่ะ ตอน 26w ข้างนึงใหญ่กว่าอีกข้าง แต่ยังไม่ใช่ค่าที่เกิน คุณหมอบอกว่าไม่ต้องเป็นกังวล เพราะไตน้องยังพัฒนาไม่เต็มที่ ให้รอดูช่วง 29-30w คุณหมอเลยนัดติดตามผลตอน 29w อีกรอบ ปรากฏว่าไตทั้งสองขนาดเท่าๆกันแล้วค่ะ ก็เลยเลิก follow ผลต่อ เพราะปกติดีค่ะคุณแม่ ตอนนี้ 37w แล้ว ซาวด์ล่าสุดตอน 36w 4d ปกติดีทุกอย่างค่ะ^^ไม่ต้องเป็นกังวลนะคะคุณแม่ ยัง 21w5d ไตยังพัฒนาไม่เต็มที่ รอคุณหมอ follow up จนถึงช่วงที่พัฒนาเต็มที่ ยังมีสิทธิ์ที่จะขนาดเท่ากันค่ะ อ้อ ส่วนเรื่องที่ไตขนาดโตกว่าอีกข้าง คุณหมอบอกค่ะว่าไม่ได้เกิดจากอาหารที่คุณแม่ทานหรือความผิดปกติของโครโมโซม ยังไม่มีสาเหตุแน่ชัด เป็นภาวะที่สามารถเกิดได้ช่วงที่มีพัฒนาการของอวัยวะต่างๆของทารกในครรภ์ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะคุณแม่^^