9 ตอบกลับ

ถ้าท้องอ่อนๆอยู่ไม่น่าทำค่ะ กลิ่นสารเคมีรุนแรงอาจจะทำให้อาการแพ้ท้องรุนแรงขึ้น ถ้าอยากทำจริงๆ ทำช่วงไตรมาส2-3นะคะ ส่วนตัวทำก่อนคลอดไม่กี่สัปดาห์ค่ะ เพราะหลังคลอดแทบไม่มีเวลาแม้แต่จะสระผมเลยค่ะ อีกอย่างถ้าหลังคลอดแล้วให้นมลูกแพ้กลิ่นสารเคมีน้ำนมหดก็อาจจะเป็นได้ค่ะ (เรายืดโคนดัดปลายหลังคลอดน้องได้เดือนกว่าเกือบ2เดือน บันเทิงมากทั้งต้องให้นมลูกทั้งอุ้มกล่อมทั้งที่ ใช้เวลา4ชั่วโมงมันนานไปสำหรับการทำช่วงเลี้ยงทารกค่ะ) แต่ถ้าแม่มีนมสต็อกหรือให้นมผงแล้วมีคนดูแลให้ก็ทำได้ค่ะ

จริงๆไม่มีงานวิจัยที่ชัดเจนค่ะว่ามีผลอะไรกับลูกในครรภ์จริงๆรึป่าว แต่อย่าเสี่ยงดีกว่าค่ะ นอกจากใช้น้ำยาย้อมผมออแกนิก100% ซึ่งราคาก็จะแพงกว่าการทำสีเคมี2-3เท่าตัว

มันมีสารเคมีค่ะเเม่ไม่ค่อยเเนะนำอยากให้ย้อมเท่าไหร่ค่ะๆ ถ้าเป็นพวกต่อขนตาต่อเล็บเเบบนี้ได้อยุ่ค่ะเเม่

TapFluencer

จริงๆก็ย้อมได้นะคะ แต่ถ้าเลี่ยงได้ควรเว้นไปก่อนดีกว่าค่ะ เพราะมันมีสารเคมี อันตรายกับน้องค่า

ทุกวันนี้เขามีแบบย้อมออแกนิคแล้วค่ะถ้าไม่แพ้กลิ่นเหม็นก็หาซื้อเลยจ้า

สารเคมีค่ะแม่เลี่ยงย้อมกลับตอนหลังจะดีกว่านะคะ

ได้ค่ะ เลือกน้ำยาดีๆ ค่ะ

Super Mum

ควรเลี่ยงไปก่อนก็ดีจ้า

Super Mum

ควรเลี่ยงดีกว่านะคะ