12 ตอบกลับ

ท้องผูก แนะนำให้ทาน กีวี่ วันละ 2-4 ลูกค่ะ บ้านนี้ทานแล้วขับถ่ายง่ายกว่าตอนก่อนตั้งท้องอีกค่ะ (ก่อนท้องเป็นคนถ่ายยากมากค่ะ ธาตุหนัก แต่ไม่ค่อยได้ทานกีวี่ เพิ่งมาอยากทานตอนท้อง พอทานแล้วติดใจเลยค่ะ) แถมช่วยให้ไม่เป็นหวัด ไม่ป่วยง่ายด้วยค่ะ เพราะกีวี่มีวิตามินซีสูงจ้า แช่เย็นๆ กินแล้ว ชื่นนนใจสุดๆ

VIP Member

แนะนำให้ค่อยเคี้ยวอาหารให้ละเอียดค่ะ ดื่มน้ำเยอะๆ เพราะคอแห้ง เน้นผลไม้ที่มีวิตามินซี น้ำส้มคั้น น้ำมะนาวช่วยได้เยอะค่ะ ส่วนเวลาเข้าห้องน้ำควรถ่ายตรงเวลา เน้นทานผักที่เป็นกากเยอะๆค่ะ เราก็ 34 วีคแล้วค่ะ ลองดูวิธีนี่นะคะ

เราว่ามะละกอสุกอีกเสียงคะ เราก็ไม่เคยท้องผูกเลยตั้งแต่ มีกล้วย มะละกอสุก แล้วก็โยเกิร์ต

++ เน้นผักผลไม้กากใยเยอะไปงับ

เน้นทานผลไม้นะคะ นมเปรี้ยว โยเกิร์ต ควบคู่ไปด้วย ถ่ายคล่องเลยค่ะ

เรานานๆทีจะถ่ายทีนึงแต่โชคดีที่ถ่ายออกมาปกติท้องไม่ผูกค่ะ

มียาระบายสำหรับคนท้องนะคะ ลองซื้อร้านที่มีเภสัชกรค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะ เราบางทีเราเป็นอาทิตย์เรย

ทานโยเกิร์ต ทุกวันค่ะ

ลองดื่มน้ำลูกพรุนค่ะ

กินน้ำเยอะๆ กินผัก