132 ตอบกลับ

ปัจจุบันไม่ค่อยทานเครื่องใน แต่พอตรวจครรภ์ 32 w คุณหมอสั่งให้ทานนะคะ...

จ้าาขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ 😊

ใครบอกแม่อะว่ากินแล้วเสี่ยงพิการ?? ตับช่วยบำรุงเลือดนะคะ กินเลยๆ

ของเราหมอแนะนำให้กินตับค่ะ เพราะเราเลือดจาง ตับดีต่อผลเลือดนะคะ

VIP Member

จากที่เคยชอบมากๆ พอตั้งท้องก็เหม็นจนเกลียดเครื่องในสัตว์ไปเลยค่ะ

จ้า ขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ. 😊ส่วนตัวชอบกินมากเลยจ้า หมอก็บอกว่าทานไก้แต่ไม่ควรมากไป

VIP Member

นี่อยากทานมาก หมอแนะนำ แต่ทานทีไรอ้วกทุกที เลยต้องทานอย่างอื่นแทน

จ้า ขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ. 😊 😊

ใครบอกคะ ตับมีธาตุเหล็กสูง เป็นอาหารบำรุงที่ควรทานตอนท้องนะคะ

ถ้ามันมีผลต่อเด็กทำไมเวลาไปหาหมอ หมอถึงแนะน้ำให้ทานตับด้วยละ

ช่วง 3 เดือนแรก ไม่ควรทานตับเยอะค่ะ เพราะมี Vitamin A สูง มีผลต่อเด็กค่ะ

ใช่จ้าหมอก็บอกแบบนั้น ส่วนตัวเพิ่งจะรู้ 55+

ถ้าตับย่างไม่ค่อยกินนะ ส่วนมาจะซื้อมาผัดกับต้มกินเองมากกว่า

หมอแนะนำค่ะ โดยเฉพาะคนที่มีเลือดจาง หมอให้กินทุกมื้อเลยค่ะ