132 ตอบกลับ

นี่กินแต่ปิ้งตับไก่ ตั้งแต่สามเดือนตอนนี้8เดือนแล้วค่ะ ตอนนั้นน้องตัวเล็ก หมอบอกให้กินเยอะๆ เพราะมีธาตุเหล็ก

จ้าทานได้จ้าปรึกษาหมอแล้ว

บ้านนี้ก็กินเกือบทุกวัน ตอนท้องตับย่าง ตับผัด ลูกสมบูรณ์ดี ครบ32 น้ำหนักลูกตั้ง 4,210 กรัม เเรกคลอดน่า😂😂😂

จ้า ขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ. 😊ส่วนตัวชอบกินตับเหมือนกันจ้า หมอบอกว่าทานได้จ้าแต่อย่าทานมากไป

ปกติเป็นคนไม่กินตับ แต่มีคนแนะนำให้กินเรากินนะ ช่วงตอน5-6เดือน แต่ก็ออกมาปกติ คุณแม่อย่าเพิ่งคิดมากจ้า

จ้าไม่ถึงกับคิดมากหรอกจ้า แต่แค่ตกใจเพราะเพิ่งรู้จ้า จ้า ขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ. 😊แต่หมอก็บอกว่าทานได้นะคะ

VIP Member

เราก็ทานตามปกติค่ะ ทั้งตับไก่ย่าง ตับหมูในต้มเลือดหมู อะไรประมาณนี้ค่ะ แต่ไม่ได้เน้นทานมากจนเกินไป

จ้าาขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ. 😊

กินค่ะ เคยอ่านเจอเหมือนกันว่ากินเยอะเกินไปไม่ดี เลยกินบ้างแต่พอดีค่ะ และไม่วิตกกังวลจนเกินไป

เราเป็นคนไม่กินตับเลยแต่ตอนท้องหมอแนะนำให้กินนะคะ เลยต้องฝืนกินจนตอนนี้กินได้ปกติแล้วค่ะ

ห้ามกินเยอะๆๆๆ ช่วงไตรมาสแรกค่ะ กลัว vitamin a เกิน หลังจากนั้นทานตามมื้อบ้างตามปกติได้ค่ะ บำรุงเลือด

จ้า ขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ. 😊ใช่จ้าทานได้แต่ไม่ควรมากไปจ้า

VIP Member

ตับทานใด้น้ะค้ะ มีประโยชน์ บ้านนี้ชอบทาน แม่บองเปิGoogle ดูน้ะค้ะ ใม่เคยใด้ยินว่าคนท้องห้ามกิน

คุณหมอทร่ฝากครรภ์ บอกว่าทานได้นะคะแม่ แต่ทายมากก็ไม่ดีเพราะตับเป็นอวัยวะที่ใช้ขับของเสีย

ของโปรดเราเลยค่ะ ตับลวกจิ้ม ผัดดอกหอมใส่ตับ กินบำรุงธาตุเหล็ก บำรุงเจ้าตัวเล็กในครรภ์ด้วย