132 ตอบกลับ

เราก็กินนะคะ ตั้งแต่ท้องก็กินมาเรื่อยๆ ไม่เคยได้ยินนะคะว่าห้ามกิน ซาวทุกครั้งหมอก็บอกว่าน้องแข็งแรงดี สมบูรณ์ครบ32. คุณไปได้ยินมาจากไหนหรอคะ

VIP Member

คุณแม่ไปอ่านบทความจากไหนมาคะ -//- ตับมีประโยชน์ทั้งกับแม่และทารกในครรภ์ช่วยเสริมธาตุเหล็ก กินไปเถอะค่ะคุณแม่ไม่ต้องกังวลอะไรนะคะ

ตับมีประโยชน์จ้า คุณหมอแนะนำให้ทานคนที่เป็นเลือดจาง ส่วนคนที่ไม่เป็นก็ทานได้ ทานแบบปรุงสุก เพราะเป็นธาตุเหล็ก บำรุงทั้งแม่และลูก

บ้านนี้กินตับหมูบด ผัดตับ ช่วงสามเดือนขึ้นไปค่ะ มีธาตุเหล็กค่ะ เด็กก็แข็งแรงดีค่ะ ที่ห้ามกินอาจจะช่วงตั้งครรภ์ออ่นๆมั่งค่ะ

จ้า ขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ. 😊หมอที่ฝากครรภ์บอกว่าทานได้จ้าแต่อย่าทานมากไปควรทานแค่2-3ครั้งต่อสัปดาห์

VIP Member

บ้านนี้ตอนท้องกินอาทิตย์ละ3วันคะผัดกระเพาตับหมู ตับไก่ย่างคะ กินได้คะแม่ แต่ห้ามกินเยอะเพราะตับมีคอลเลตตอเลลสูงมากคะ

ใครบอกส่วนมากหมอแนะนำไห้พยายามกินกับต่างหากจร้าแม่เพราะประโยนเยอะแยะมากมายเชื่อหมอดีที่สุดอย่าไปเชื่อคนอื่นจร้า

ทานได้ค่ะ ตับมีธาตุเหล็กค่ะเเม่ ตอนท้องเเม่บ้านนี้ชอบกินตับมากค่ะกินเเทบทุกวันเลย น้องคลอดมาก็เเข็งเเรงปกติค่ะ

จ้าขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ😊

ตับนั่นแหละค่ะมีประโยชน์มากคนเลือดจางเลือดน้อยเป็นยาบำรุงชั้นดีเลยค่ะคุณแม่ไปได้ยินมาจากไหนคะว่าทานไม่ได้

บ้านนี้ไม่ค่อยกินเลยไม่ชอบกินตับ คิดว่ากินได้นะค่ะแต่ไม่ให้กินมากหรือเยอะเกินไป กินในประริมานที่ เหมาะสมค่ะ

VIP Member

ไม่รู้ไปเอาความรู้มาจากไหนกินตับจะทำให้เด็กพิการ ทางการแพทย์ความพิการเกิดจากความผิดปกติของโครโมโซมค่ะ

จ้า ขอบคุณที่เข้ามาเม้นจ้ะ. 😊หมอที่ฝากครรภ์บอกว่าทานได้จ้าแต่อย่าทานมากควรทานแค่2-3ครั้งแต่สัปดาห์ไม่ควรมากกว่านี้เพราะในตับมีวิตามิน Aสูงจ้า