19 ตอบกลับ

งดของดิบไปก่อนดีกว่าค่ะ เพื่อความปลอดภัยของลูกค่ะ บ้านนี้ก็อยากค่ะ แต่ก็อดเอา เคยมีเผลอลืมตัวกินซูชิปลาดิบไป โชคดีที่ไม่เป็นไร เลยต้องระมัดระวังเรื่องการกินมากขึ้นค่ะ

เขาบอกให้งดของดิบค่ะไม่ดี แต่ส่วนตัว เราก็แอบซื้อมากินนะ ก็คนมันอยากอะ แค่พอหายอยากนะ ไม่ได้ตะบี้ตะบันกินทุกวัน

VIP Member

กินของที่สุก100%ไปก่อนนะคะ เคยแต่กินยำวุ้นเส้นแต่หมูแม่ค้าทำให้ไม่ค่อยสุกอ้วกแตกทั้งวันเลยค่ะทรมานมาก

VIP Member

ของทะเลดิบๆสารปรอทเยอะนะคะ ขนาดปรุงสุกแล้วยังไม่ไว้ใจเลย เลือกกินของดีๆ สะอาดๆสุกๆ มีประโยชน์ จะดีกว่าค่ะ

งดดีกว่าค่ะ​ บ้านนี้ก็ท้องได้13วีคเหมือนกันค่ะ​ แต่ยังไม่เคยกินอาหารดิบเลยค่ะ​ หมอไม่แนะนำให้กินค่ะ

เราใช้วิธีบอกแม่ค้าว่าลวกให้สุกค่ะ วันนั้นก็กินยำมะม่วงกุ้งสด แต่ให้เขาลวกกุ้งให้สุกค่ะ

งดดิบค่ะเราเคยเผลอกินตอน7-8สัปดาห์ท้องเสียปวดท้องรุนแรง แนะนำทำให้สุกก่อนค่ะ

ไม่แนะนำค่ะ ทานของดิบเสี่ยงพยาธิและการติดเชื้อสู่ลูกนะคะ

บ้านนี้ตอนท้องยังกินตำปูอยูเลยค่ะก็ไม่เห็นเป็นไรนะค่ะ

ก็ถือว่าเป็นความโชคดีของคุณแม่และลูก แต่แสดงความคิดเห็น(ในทางที่กินได้ โดยที่ไม่ห้าม) บางคนเค้ากินเข้าไปแล้วอาจจะไม่โชคดีเหมือนคุณแม่ก็ได้จ้า ตามหลักทางการแพทย์ เค้าไม่แนะนำให้กินของดิบ ของไม่สุก

กินไม่ได่ค่ะเพราะเชื้อโรคจะเข้าสู่เด็กโดยตรง